Thủy canh Thủy Canh Ống Đứng A~z

viquan02011988

Nông dân thời @
Rẻ công suất thấp, gặp ngày nắng ít hết ra điện luôn. 35w tích về bình lúc ít nắng điện bình cấp lên tải. Đa dụng nhé: chiếu sáng, bơm tưới, sạc bình, sạc điện thoại, chạy máy sủi hồ cá, chạy máy bơm hút phân cá aqua...
Bác sâu có thể hướng dẫn em cái vụ hết nắng thì solar nó chuyển qua dùng điện ác quy được không bác?

viquan02011988

Nông dân thời @
OK bạn. Board mạch trong hộp khiển sạc (charge controller) tự động chuyển nguồn cho bạn:happily: giá vài trăm ngàn tới hơn triệu tùy công suất.
Kiểu này e phải làm ngay một bộ cho nó nóng ngay mới được . Bấy lâu nay cứ lăn tăn mãi cái vụ đó mà ko dám quyết. Cám ơn bác sâu nhiều

Thorium

Nông dân thời @
Phuơng pháp "nhà nghèo" không máy khoan, chưa cần điện đóm gì hết! Nhiêu đây là đủ chiến phần ống đứng thủy canh hì,hì:wink:

Bắt đầu bằng việc bôi miếng keo và châm lửa đốt keo

...chừng phút nhựa mềm, thọc kéo cắt, nong ống tạo "mỏ chim"

Trồng ống đứng nhìn hộc trồng mỏ chim như này

Theo chiều đứng mỏ cách nhau 15~20cm chừa chỗ cho lá rau

trồng 4 phuơng hay 8 huớng tùy theo ống nhỏ hay lớn, D90 tớ xẻ 4 huớng thôi, cứ 1 m cao ống bạn sẽ có trên 20 hộc trồng rồi:Cool:

(Còn tiếp)
Con định làm như bác sâurau nhưng con dùng rọ giá thể đá perlit và nước phun từ trên xuống như hệ thống anh NongDanThanhThi ko nhồi xơ dừa bên trong.
Bác Sâu cho con hỏi nếu làm vậy có ổn ko, 1 tiếng bơm 20' cây có chịu đc ko ạ.
Làm ống 90 như vậy khó bọc cách nhiệt, ko biết ống của bác có bị nóng dung dịch ko ạ.
Nếu nóng con khắc phục như 1 số anh chị là sơn đen trc, rồi sơn 1 lớp trắng, như vậy có giải quyết đc vấn đề ko à.
Con tính làm ống như vậy nè bác

Chỉnh sửa cuối:

Nguyenhuong

Nông dân thời @
Hihi con cảm ơn bác Saurau.hèn chi bữa thấy ông ba chồng con trét miếng keo dán ống lên miệng ống nhưạ màu xanh , xong bật lửa, cháy, ụp vào ống nhựa cứng phi 60luôn. Nghĩ bụng sao cùng quy cách mà có thể nối ống dễ vậy nữa. hay quá. con cảm ơn bác nhiều ạ.

huynhnhukhanh1992

Nông dân thời @
Không, trong rọ có xưa dừa thôi. Mục đích lúc bơm nghỉ gần tiếng rễ vẫn đủ ẩm. Trường hợp lai tháp rau (không xài rọ) mới nhồi đầy mùn dừa nhé.
bác sâu ơi, muốn mua dung dịch thủy canh nên mua ở đâu, bác chỉ giúp cháu với, cháu ở cà mau không mua được đủ chất về pha, mong bác giúp!