Thủy Canh Cây Mít

hatlnguyen

Nông dân thích trồng rau
cây nhà cháu là thiếu chất nên ko đủ sức nuôi quả :( cháu đang tích cực bổ sung thêm phưn bón đây ạ. Cháu bón phưn dynomic đc ko chú, dưới gốc cháu bỏ thêm phưn gà, vỏ trái cây, bã cf ủ hoai...

sâurau

Lão nông thời @. ĐT O908201001.
Thành viên BQT
cây nhà cháu là thiếu chất nên ko đủ sức nuôi quả :( cháu đang tích cực bổ sung thêm phưn bón đây ạ. Cháu bón phưn dynomic đc ko chú, dưới gốc cháu bỏ thêm phưn gà, vỏ trái cây, bã cf ủ hoai...
Được nhưng bạn nhớ rải xa gốc 2-3m nhé (rễ hút xa gốc) và vùi phân xuống đất (rễ nó nằm sâu), chăm tưới để phân tan ngấm sâu xuống tới rễ nhé.

Chỉnh sửa cuối:

sâurau

Lão nông thời @. ĐT O908201001.
Thành viên BQT
Chủ Mít báo cáo quả to lắm nhưng vẫn chưa ngọt. Nghĩ mãi tại sao ddtc đủ chất kích đường mà mít vẫn nhạt? Hóa ra giờ đang mùa mưa, vườn ven sông SG mực nước lại cao, Mít no nước to xác nhưng kém ngọt là phải. Xiết bớt nước bằng cách bơm hạ mực nước ngầm thì ko kinh tế, chặt bớt rễ cọc có vẻ khả thi hơn.
Tiện nói về rễ cọc cây lưu niên, rễ cọc sâu gần bằng chiều cao thân trên mặt đất để neo giữ thân trên chịu gió bão và treo quả nặng. Ngay từ nhỏ tỷ lệ sâu rễ/cao thân đã ấn định, cây Vải lai tớ gieo từ hạt, thủy canh nhỏ giọt lớn rất nhanh:

Đang mùa Vải Thiều, gieo hạt trồng chậu thử Vải bonsai xem sao mới đc hihi:happily:

NPH115

Vui điền viên thời @
Hôm nay cháu mới đọc đến đây này. Hay quá. Chú up tiếp thành quả nhé. Cháu dự làm vườn cây ăn trái trên sân thượng cho dễ chăm và ko mất nhiều thời gian. Lỡ bận 2 - 3 ngày mới nhòm ngó đến cũng ko sao.
Cháu mới thành công trồng cóc, ổi găng (có thành phẩm xơi rồi. Nhưng kì thực vì tay ko bắt giặc nên cháu chọn cây dễ trồng :Orange5:. Ngoài ra các cây dây leo như bí chanh, bí đỏ, mướp hương và khổ qua đều làm chủ nhưn thỏa mãn.
Cây táo ra hoa chi chít đợt 1 ko đậu quả. Đợt 2 đang ra hoa chi chít. Ko biết có đậu ko mặc dù đã đc tưới ddtc.
Đu đủ đang có quả mà chờ xem độ ngọt thế nào:Cute Smiley54:
Chơi chán quả trên cây cháu lại xoay sang quả dưới đất. Cộng với việc thích khoai lg mật nên lần trc cháu lấy của chú 6 cây. Giờ tốt lá lắm ạ. Hic cơ mà mọi ng cảnh báo chắc gì có củ:happily:.
Cháu tua tạm mà chưa up hình lên vì cháu đg cải tạo mái có thêm chỗ trồng.
Dự là xong mái cháu tính thí điểm thêm mít thái/tứ quý, nhãn, vải. Nhưng cháu ngán nhất vải nhiều sâu:devil:
Ngoài ra cháu tính trồng xen canh 1 vài cây leo lấy quả. Tầm tháng 9 này cháu đang trồng bí đao, bí chanh và đậu cove.
Rau ăn lá trồng dưới vỉa hè thiếu nắng không năng suất nhưng cháu có nguồn cung rồi:Big Grin:.
Hết ạ.

tonghieu

Nông dân thời @
May quá gặp được bác sâurau chuyên gia về mít đây rồi. Bác cho em hỏi hai câu:

- Làm thế nào để kích cây mít truyền thống ra hoa trái vụ. Em ở Hà nội ạ. Nhiệt độ mùa đông không dưới 10, thường thì nằm trong khoảng 15-25 độ. Mùa hè thì thường 33-36, thỉnh thoảng lên tới 37,38 còn 39,40 thì ít khi xảy ra.
- Làm thế nào để ghép mắt mít thành công? Em đã mở thread ở đây và khá nhiều bạn theo dõi, bác có cao kiến gì thì chỉ giáo cho em với: Nhân giống - Xin Tư Vấn Cách Ghép Mắt Mít Thành Công | Vườn rau xanh - Cộng đồng làm vườn cho người Việt

Cảm ơn bác nhiều ạ.

Thuysy

Nông dân thích trồng rau
Cả nhà ta có ai trồng mít này chưa và mua cây giống ớ đâu có ai biết chỉ giùm em

tonghieu

Nông dân thời @
Cả nhà ta có ai trồng mít này chưa và mua cây giống ớ đâu có ai biết chỉ giùm em
Giống này mới du nhập về được chừng 1 năm trở lại đây, giá còn khá đắt nên người trồng lẻ chưa mua nhiều, chủ yếu là các trang trại.

Bạn có thể mua ở một trong hai chỗ này:

Mít quả dài <~~~ con đẻ của Học Viện Nông Nghiệp
Cây Mít Thái Quả Dài – TRANG TRẠI SẢN XUẤT CÂY GIỐNG XUÂN KHƯƠNG 0978687171 <~~~ con ghẻ của Học Viện Nông Nghiệp

Riêng mít của Malai thì khỏi chê, hơn nữa đều đã qua đánh giá của HVNN nên bạn yên tâm. Vấn đề nằm ở chỗ thổ nhưỡng của nơi bạn đang sinh sống có phù hợp với nó hay không mà thôi.

Thuysy

Nông dân thích trồng rau
Giống này mới du nhập về được chừng 1 năm trở lại đây, giá còn khá đắt nên người trồng lẻ chưa mua nhiều, chủ yếu là các trang trại.

Bạn có thể mua ở một trong hai chỗ này:

Mít quả dài <~~~ con đẻ của Học Viện Nông Nghiệp
Cây Mít Thái Quả Dài – TRANG TRẠI SẢN XUẤT CÂY GIỐNG XUÂN KHƯƠNG 0978687171 <~~~ con ghẻ của Học Viện Nông Nghiệp

Riêng mít của Malai thì khỏi chê, hơn nữa đều đã qua đánh giá của HVNN nên bạn yên tâm. Vấn đề nằm ở chỗ thổ nhưỡng của nơi bạn đang sinh sống có phù hợp với nó hay không mà thôi.
Cảm ơn bạn ! mình thấy giới thiệu và nhìn thấy ngon tính mua vài cây mang về quê trồng.