Thủy Canh Hữu Cơ Bằng Phân Xác Cá.

Hoangtran

Nông dân thích trồng rau
Chào cả nhà. Các bài biết chia sẻ về aquaponic, hydroponic... đã rất nhiều rồi. Tuy nhiên em không có thời gian và không nuôi cá nên biến thể 1 chút dùng phân xác cá ( theo dỏi cách ủ phân xác cá của bác Sâu rau). Em không có thời gian nên mua sẵn chai phân cá ở cửa hàng. Dụng cụ , vật tư dùng thì y như aquaponic thôi. Tức là tưới ngập, xả cạn....

1/2 lít phân đặc, 400l nước. Hạ PH dung dich bằng tắc( quất) có sẵn.
Và thành quả sau hơn 1 tháng

Chưa dùng bất cứ gì phun xịt, không thêm chút vô cơ nào... có sâu vẽ bùa cắn phá lá...
Vậy là có thể canh tác hữu cơ thủy canh bình thường, dù không nuôi cá ...hihihi
Chúc cả nhà vui.

nddothi

Nông dân thời @
Cũng là 1 cách sáng tạo rất hay, nếu thay hạt đất nung bằng phương án bè nổi hoặc rọ giống thủy canh sẽ đơn giản và rẻ tiền hơn ko?

phuongnam

Nông dân thời @
Chào cả nhà. Các bài biết chia sẻ về aquaponic, hydroponic... đã rất nhiều rồi. Tuy nhiên em không có thời gian và không nuôi cá nên biến thể 1 chút dùng phân xác cá ( theo dỏi cách ủ phân xác cá của bác Sâu rau). Em không có thời gian nên mua sẵn chai phân cá ở cửa hàng. Dụng cụ , vật tư dùng thì y như aquaponic thôi. Tức là tưới ngập, xả cạn....

Chưa dùng bất cứ gì phun xịt, không thêm chút vô cơ nào... có sâu vẽ bùa cắn phá lá...
Chúc cả nhà vui.
Gửi anh !

Anh cho em hỏi a dùng phân cá tên gì ? Loại anh sử dụng có nặng mùi không ?

Thân .

Hoangtran

Nông dân thích trồng rau
Gửi anh !

Anh cho em hỏi a dùng phân cá tên gì ? Loại anh sử dụng có nặng mùi không ?

Thân .
Mình mua ở Tri Van Nong. Mở chai phải có chút mùi mắm nêm rồi. nhưng nhẹ thôi. Khi pha vào bể nước thì hoàn toàn không còn mùi nữa. Phân cá tự ủ cũng vậy. ủ đúng cách như bác Sâu hướng dẫn cũng có mùi nhẹ thôi, mùi mắm nêm nhẹ.
[DOUBLEPOST=1533524035][/DOUBLEPOST]
Cũng là 1 cách sáng tạo rất hay, nếu thay hạt đất nung bằng phương án bè nổi hoặc rọ giống thủy canh sẽ đơn giản và rẻ tiền hơn ko?
Anh xài đồ có sẵn do hồi trước nuôi cá, cực quá không có thời gian cho cá ăn, cá lớn mang cho cũng chả ai lấy ...hihihi,,, nên thôi. Mấy cách kia chưa có thử. Bè nổi thì sợ muỗi...

phuongnam

Nông dân thời @
Mình mua ở Tri Van Nong. Mở chai phải có chút mùi mắm nêm rồi. nhưng nhẹ thôi. Khi pha vào bể nước thì hoàn toàn không còn mùi nữa. Phân cá tự ủ cũng vậy. ủ đúng cách như bác Sâu hướng dẫn cũng có mùi nhẹ thôi, mùi mắm nêm nhẹ.
[DOUBLEPOST=1533524035][/DOUBLEPOST] Anh xài đồ có sẵn do hồi trước nuôi cá, cực quá không có thời gian cho cá ăn, cá lớn mang cho cũng chả ai lấy ...hihihi,,, nên thôi. Mấy cách kia chưa có thử. Bè nổi thì sợ muỗi...
Cám ơn anh đã chia se , e moi đặt 2 chai về thử , anh cho em hỏi thêm 1 chút để e khỏi mắc công mò : pha theo tỉ lệ giống anh sau 1 thoi gian mình để luôn vậy hay có pha thêm phân cá vào ?

Thanks anh nhiều .

Thân .

Anh HHT

Nông dân thích trồng rau

Chúc cả nhà vui.
Anh Hoangtran cho hỏi tỷ lệ 1/2 lít phân pha với 400lít từ nguồn nào ạ? Từ sách hay là từ kinh nghiệm thực tế của anh? Em chỉ tò mò để hiểu rõ hơn :Cute Smiley38:

Hoangtran

Nông dân thích trồng rau
Anh Hoangtran cho hỏi tỷ lệ 1/2 lít phân pha với 400lít từ nguồn nào ạ? Từ sách hay là từ kinh nghiệm thực tế của anh? Em chỉ tò mò để hiểu rõ hơn :Cute Smiley38:
Kinh nghiệm thôi ạ. Tuy nhiên mình thấy rau muống vẫn tiếp tục còn phát triễn rất tốt. Và mình nghĩ trồng hữu cơ kiểu này không cần thay nước, chỉ châm thêm phân thôi.
[DOUBLEPOST=1533557536][/DOUBLEPOST]
Cám ơn anh đã chia se , e moi đặt 2 chai về thử , anh cho em hỏi thêm 1 chút để e khỏi mắc công mò : pha theo tỉ lệ giống anh sau 1 thoi gian mình để luôn vậy hay có pha thêm phân cá vào ?

Thanks anh nhiều .

Thân .
Mình cũng còn đang theo dõi, và thử nghiệm ...
Nồng độ nitrat và PH tham khảo bài aquaponic của Tường Kha. Mình nghĩ không cần thay nước, chỉ châm thêm phân thôi.

khangnguyen

Nông dân thời @
cảm ơn bác. mình đang nghiên cứu. mình cũng suy nghĩ như vầy. định làm dạng ống thủy canh. sử dụng phân cá, bánh dầu tự ủ. không ngờ có bác đã làm đc rồi.

giacmoxanh28

Vườn ban công
Mình trồng ớt trong bình 5l , có ít đất và toàn tưới dung dịch phân cá tự làm. Cây rất sai trái, trồng cải hay khổ qua cũng nhiều trái.