Thủy Canh Hữu Cơ Bằng Phân Xác Cá.

viquan02011988

Nông dân thời @
Trước đây mình cũng đã từng sử dụng đạm cá để trồng rau trong hệ thống nhưng rau ăn không được ngon cho lắm

trungcmc

Nông dân thích trồng rau
Trước đây mình cũng đã từng sử dụng đạm cá để trồng rau trong hệ thống nhưng rau ăn không được ngon cho lắm
Không ngon là thế nào, bạn cho biết rõ ti, ví dụ như ngọt, hay nhạt, dai hay giòn gì đó...

viquan02011988

Nông dân thời @
Không ngon là thế nào, bạn cho biết rõ ti, ví dụ như ngọt, hay nhạt, dai hay giòn gì đó...
Cảm nhận của riêng mình là rau ăn nó có vị chát chát, thấy dít dít ở miệng, khác hẳn khi ăn rau bón phân giun quế hoặc aquaponic bạn à

viquan02011988

Nông dân thời @
Đó là dư đạm nên ăn thấy chát và rít ở cổ họng,nhất là mồng tơi
thật hả bạn? kinh nghiệm này mình mới nghe thấy lần đầu tiên, trước kia cứ nghĩ dư đạm ở rau cải thì khi luộc nước luộc rau sẽ có màu đen xanh như mực bút bi thôi

sùn a lỉn

Nông dân thời @
Phân hữu cơ từ cá có hàm lượng đạm hữu hiệu khá cao, cây lại rất háo nên cây sẽ hấp thụ rất mạnh. vì vậy thường khi trồng rau hoặc cây ăn trái mà sử dụng loại này cả nhà để ý sẽ thấy là đợt lá, thân cành sau khi xử lý phân nó sẽ xanh mướt và tăng trưởng rất mạnh. nên thường ngta sẽ sử dụng nồng độ thấp và tưới bón nhiều lần hơn so với các loại phân bón khác. Vẫn còn một cách để cân bằng dinh dưỡng đó là bạn tăng cường thêm kali . mà kali có nguồn gốc hữu cơ thì chỉ có trong các loại tro, mà đặc biệt là tro dừa. Bạn thử nha

hoangan

Nông dân thời @
Vậy mình trồng thuỷ canh hồi lưu vẫn sử dụng phân cá được phải không các bạn, mình dùng bút đo dung dịch để kiểm tra độ đạmxhawsc được

nddothi

Nông dân thời @
Phân hữu cơ từ cá có hàm lượng đạm hữu hiệu khá cao, cây lại rất háo nên cây sẽ hấp thụ rất mạnh. vì vậy thường khi trồng rau hoặc cây ăn trái mà sử dụng loại này cả nhà để ý sẽ thấy là đợt lá, thân cành sau khi xử lý phân nó sẽ xanh mướt và tăng trưởng rất mạnh. nên thường ngta sẽ sử dụng nồng độ thấp và tưới bón nhiều lần hơn so với các loại phân bón khác. Vẫn còn một cách để cân bằng dinh dưỡng đó là bạn tăng cường thêm kali . mà kali có nguồn gốc hữu cơ thì chỉ có trong các loại tro, mà đặc biệt là tro dừa. Bạn thử nha
Phân cá tự làm mình trồng rau thổ canh ở nhà ăn rau hơi cứng không biết sao? Mà tro dừa cụ thể là gì bạn? Cảm ơn

sùn a lỉn

Nông dân thời @
Vậy mình trồng thuỷ canh hồi lưu vẫn sử dụng phân cá được phải không các bạn, mình dùng bút đo dung dịch để kiểm tra độ đạmxhawsc được
Lúc trước mình có thử làm. Mình thấy cũng được,nhưng nhược điểm lớn là nước dễ bị hóa rong rêu. Ngoài phân cá mình còn bổ sung thêm humic, phân hữu cơ khác nửa, nước tro bếp hoặc tro dừa để bổ sung kali.
[DOUBLEPOST=1546846203,1546845682][/DOUBLEPOST]
Phân cá tự làm mình trồng rau thổ canh ở nhà ăn rau hơi cứng không biết sao? Mà tro dừa cụ thể là gì bạn? Cảm ơn
Rau hơi cứng có nhiều nguyên nhân. Nếu rau tuổi nhỏ mà cây cứng lá vàng nhợt nhạt là cây thiếu dinh dưỡng. Nếu đúng như mình nói thì bạn chỉ cần tưới thêm phân là được. Còn một nguyên nhân khác là đất bạn trồng có thể bị chua quá hoặc kiềm rễ cây k hấp thụ được dinh dưỡng nuôi cây nên cây cũng bị già trước tuổi. Trường hợp này bạn phải kiểm tra độ pH của Đất và cả nước tưới. Và có thể còn một nguyên nhân nửa đó là bạn bón phân k cân đối. Bạn xem rau nhà rơi vào trường hợp nào để xử lý cho đúng.
Tro dừa loại tro được vận chuyển chủ yếu từ miền Tây lên. Tro rất mịn và hàm lượng kali rất cao. Nó tương tự như tro nấu bằng bếp cũi ấy. Nếu k kiếm được tro dừa bạn mua tro bếp về sử dụng cũng được.
Lưu ý : Tro này hàm lượng kali rất cao nên phải bón thật cân đối và khéo léo k thì cây rất dễ bị sock.
Rãi ít và rãi làm nhiều lần cây hấp thụ từ từ