D.I.Y Trồng Hành Lá 3d Trong Thùng Xốp

Nông Dân Ham Vui

Thích rau sạch
Thành viên BQT
Hành lá thì ai cũng ăn hàng ngày rồi, nhưng trồng từ hạt thì lâu quá, thôi làm biếng như mình trồng từ củ cho khỏe.
Lúc đầu thì trồng từ nhánh, hiệu quả cũng có nhưng gặp hiện tượng hay bị úng gốc nếu trồng vào mùa mưa.

Vợ ko nấu cháo hành cho ăn, nhà lại thừa cái thùng 10L thôi vẽ vời tí vậy.
Kiếm cái ống PVC 27 tạo lỗ trên vỏ thùng xốp, tổng cộng có 54 gốc hành dc trồng

Lấy cái chai PET đục lỗ để ở giữa, mục đích thông khí, tưới nước cho dễ.

Cho giá thể vào, để củ hành chìa đầu ra lỗ trên thùng xốp

Lấp đất lèn chặt tay 1 tí

Cứ thế cho hết thùng

Đậy nắp vào, làm cho em nó cái bra là xong:)

Sau 3 ngày củ hành đã ra chồi mới

Sau 5 ngày

Sau 10 ngày, chúng ta có hành lá sạch để ăn. Chỉ với thùng xốp 10L với gần 60 gốc hành, quá năng suất phải không nào!

Nếu vợ ko nấu cháo hành cho ăn, các bác cứ mạnh dạn trồng hành lấy lá để ăn nhé!:Cute Smiley26:

Nông Dân Ham Vui

Thích rau sạch
Thành viên BQT
Chai pet đục lỗ đều từ trên xuống đáy phải không bác nông dân
Đúng rồi bác, bác nhìn hình sẽ thấy.
[DOUBLEPOST=1436320018][/DOUBLEPOST]
hay quớ :inlove: mà cái này tưới có bị chảy đất không a ND
Ko em, củ hành nó ngăn lại hết rồi, tưới từ trên xuống khi thấy nc rỉ ra từ lỗ dưới cùng là okie.

hongscb

Nông dân thứ thiệt
Thành viên BQT
Nhìn 2 cái nẹp tre trên thùng xốp của bác chủ vườn, em lại nhớ ngày xưa gói giò thủ mỗi khi xuân về.
nhà mẹ mình ở SG 30 năm trước mỗi khi tết đến là rất vui , khỏang 27 tết hàng xóm mỗi nhà nấu 1 nồi bánh trưng anh rể năm nào cũng gói giò thủ cho cả 4 nhà .
bây giờ chỉ còn mỗi nhà tớ nấu , 2 anh rể mua heo mọi (ng bán xẻ thịt) về chế biến , cả nhà cùng gói bánh trưng rất vui (mặc dù ăn ko bao nhiu toàn biếu ko à , hàng xóm xin cho cháu họ qua chơi nữa , buổi tối trẻ con xúm vào nấu bánh trưng rất vui đến 2h sáng mới xong nồi bánh trưng.

Chỉnh sửa cuối: