D.I.Y Trồng Hành Lá 3d Trong Thùng Xốp

Athanh

Nông dân thời @
hành củ thì ăn lá nó hôi và nhanh tàn hơn hành hoa hay hành thơm. mh trồng hành hoa ăn cả năm luôn, nhưng 1D thôi *_*

Adam Onion

Nông dân thời @
Mọi người ơi, giúp em với, thấy thùng hành 3D của các bác em thích quá chừng liền bắt trước làm theo 1 thùng phục vụ gia đình. nhưng mà sao hành e trồng khoảng tầm 20 ngày thì lá bắt đầu vàng ,và cây cũng yếu đi nữa. e nên bón phân gì cho nó để nó hồi phục lại bây giờ? để nó như thế này chết từ từ thì tiếc lắm.
[DOUBLEPOST=1494996539,1494996148][/DOUBLEPOST]

[DOUBLEPOST=1494996855][/DOUBLEPOST]e trộn đất thường + phân bò , trước đây khoảng 2 tuần e cho tro (mới)+ xơ dừa(mới) vào.có pải là do 2 cái này e chưa ngâm qua đêm cho nên nó đã ảnh hưởng đến hành của e ko? e pải làm sao đây?

Văn Minh

Nông dân lười
Mọi người ơi, giúp em với, thấy thùng hành 3D của các bác em thích quá chừng liền bắt trước làm theo 1 thùng phục vụ gia đình. nhưng mà sao hành e trồng khoảng tầm 20 ngày thì lá bắt đầu vàng ,và cây cũng yếu đi nữa. e nên bón phân gì cho nó để nó hồi phục lại bây giờ? để nó như thế này chết từ từ thì tiếc lắm.
[DOUBLEPOST=1494996539,1494996148][/DOUBLEPOST]

[DOUBLEPOST=1494996855][/DOUBLEPOST]e trộn đất thường + phân bò , trước đây khoảng 2 tuần e cho tro (mới)+ xơ dừa(mới) vào.có pải là do 2 cái này e chưa ngâm qua đêm cho nên nó đã ảnh hưởng đến hành của e ko? e pải làm sao đây?
Mình nghĩ hành của bạn già quá rồi, thu hoạch thôi và hình như thiếu nắng. Trồng kiểu này để ăn lá chứ có thu hoạch củ đâu. Mùn dừa không xả chát cũng là một nguyên nhân. Mùn dừa xả chát không chỉ ngâm qua đêm đâu. Tro thì không cần ngâm

Adam Onion

Nông dân thời @
Mình nghĩ hành của bạn già quá rồi, thu hoạch thôi và hình như thiếu nắng. Trồng kiểu này để ăn lá chứ có thu hoạch củ đâu. Mùn dừa không xả chát cũng là một nguyên nhân. Mùn dừa xả chát không chỉ ngâm qua đêm đâu. Tro thì không cần ngâm
Cảm ơn bạn. vậy bây giờ mình đem nó ra chỗ nắng nhiều 1 chút cắt lá đi cho nó mọc lá mới tốt hơn. mình có cần bón phân gì thêm ko?

Văn Minh

Nông dân lười
Cảm ơn bạn. vậy bây giờ mình đem nó ra chỗ nắng nhiều 1 chút cắt lá đi cho nó mọc lá mới tốt hơn. mình có cần bón phân gì thêm ko?
Mình nghĩ lf không cần. Các loại rau gia vị hầu như mình không bón gì, nếu có DDTC pha loãng thì thỉnh thoảng cho 1 ít cũng được

Hoavanang

Thích thì nhích
Hành lá thì ai cũng ăn hàng ngày rồi, nhưng trồng từ hạt thì lâu quá, thôi làm biếng như mình trồng từ củ cho khỏe.
Lúc đầu thì trồng từ nhánh, hiệu quả cũng có nhưng gặp hiện tượng hay bị úng gốc nếu trồng vào mùa mưa.

Vợ ko nấu cháo hành cho ăn, nhà lại thừa cái thùng 10L thôi vẽ vời tí vậy.
Kiếm cái ống PVC 27 tạo lỗ trên vỏ thùng xốp, tổng cộng có 54 gốc hành dc trồng

Lấy cái chai PET đục lỗ để ở giữa, mục đích thông khí, tưới nước cho dễ.

Cho giá thể vào, để củ hành chìa đầu ra lỗ trên thùng xốp

Lấp đất lèn chặt tay 1 tí

Cứ thế cho hết thùng

Đậy nắp vào, làm cho em nó cái bra là xong:)

Sau 3 ngày củ hành đã ra chồi mới

Sau 5 ngày

Sau 10 ngày, chúng ta có hành lá sạch để ăn. Chỉ với thùng xốp 10L với gần 60 gốc hành, quá năng suất phải không nào!

Nếu vợ ko nấu cháo hành cho ăn, các bác cứ mạnh dạn trồng hành lấy lá để ăn nhé!:Cute Smiley26:
Sáng tạo quá