D.I.Y Trồng Hành Lá 3d Trong Thùng Xốp

sâurau

Lão nông thời @. ĐT O908201001.
Thành viên BQT
phía dưới đáy chai pet bác sâurau độn rì màu vàng thế, còn trên đầu là bấc thấm àh bác
Dưới là mùn dừa và bấc thấm. Trên đầu là đỉnh của lỗ thông khí kiêm ống tưới bạn à. Hành ẩm nhiều thối củ nên cần thông khí nhé.

Hoangtran

Nông dân thích trồng rau
Ủa em trộn mùn dừa với hữu cơ ( phân gà viên) tỉ lệ 2:1 , cứ lú đầu rùa tầm gang tay người lớn là phang cũng 5 , 7 đợt rồi nó vẫn lú mãi mà bác Sâu.
Em nghe nói hành ưa hữu cơ dạng mùn và chịu úng kém nên lúc tưới cũng vừa phải.
Để em theo dõi tiếp còn thu hoạch đến bao giờ

Nongdannuamua

Nông dân thích trồng rau
Em thì em thấy thế này: Các bác trồng hành 3D trong thùng xốp, trông rất đẹp và rất hấp dẫn, nhưng em thấy lãng phí, vậy nên em chỉ trồng trong chai 5lít! Nhưng em khoét lỗ trông khá là hợp lý và thành quả sau 1 tuần hành 3D của em đây:

Nhà em có 5 người, vậy là em cứ cắt khoảng 5, 6 nhánh (5 ,6 củ) là đủ hành ăn 1 ngày, quay vòng giỏ hành khoảng 7-10 ngày là quay lại cắt lứa mới! Em đã trồng 2 lần! Mỗi lần cũng chỉ được 3-4 lứa là phải trồng lại! Các bác trồng thùng xốp chắc phải gấp 3,4 lần chai 5 lít của em!
Hehe! Hành đến lứa không cắt cũng lỡ thì các bác ợ!!!=))
Sao củ nhà @Diệp Hà mọc nhanh thế nhỉ? Nhà c chậm lớn lắm. Hôm trước có một can mang đi tặng mất rồi, mới phải làm thêm can khác. Mà một tuần thì không thể tốt được bằng thế kia. Em trồng giá thể gì vậy?

Diệp Hà

Nông dân thứ thiệt
Thành viên BQT
Sao củ nhà @Diệp Hà mọc nhanh thế nhỉ? Nhà c chậm lớn lắm. Hôm trước có một can mang đi tặng mất rồi, mới phải làm thêm can khác. Mà một tuần thì không thể tốt được bằng thế kia. Em trồng giá thể gì vậy?
He he! "Củ" của em được em cho vào chậu rau cho nó hút ẩm, nó hơi lòi tý rễ ra (độ 2-3 ngày thôi nhé!), Giá thể của em chủ yếu là đất trộn trấu (không có trấu hun em dùng trấu tươi) và tribat thêm tý trùn quế nữa cho nó tốt! Vậy là em cho vào lò luyện đan khoảng 7-8 ngày là như thế! Tính tổng thiệt hại thì chắc là 10 ngày! Nhanh lắm! Hàng ngày em dùng bình xịt nước để xịt cho nó ngấm dần xuống đến đáy chai là ok! =))

Castus76

Nông dân thời @
Em thì em thấy thế này: Các bác trồng hành 3D trong thùng xốp, trông rất đẹp và rất hấp dẫn, nhưng em thấy lãng phí, vậy nên em chỉ trồng trong chai 5lít! Nhưng em khoét lỗ trông khá là hợp lý và thành quả sau 1 tuần hành 3D của em đây:

Nhà em có 5 người, vậy là em cứ cắt khoảng 5, 6 nhánh (5 ,6 củ) là đủ hành ăn 1 ngày, quay vòng giỏ hành khoảng 7-10 ngày là quay lại cắt lứa mới! Em đã trồng 2 lần! Mỗi lần cũng chỉ được 3-4 lứa là phải trồng lại! Các bác trồng thùng xốp chắc phải gấp 3,4 lần chai 5 lít của em!
Hehe! Hành đến lứa không cắt cũng lỡ thì các bác ợ!!!=))
Chị khoét bao nhiêu lỗ trên bình 5 l thế

Diệp Hà

Nông dân thứ thiệt
Thành viên BQT
Cả hành cũng nổi tiếng anh nhé
He he, hôm nay đã có thể biểu cảm thoải mái rồi Cường ơi!
Lý Sơn không chỉ nổi tiếng bới tỏi Lý Sơn mà còn nổi tiếng với món hành tía nữa bạn truonggiang2k nhé. Hành tía Lý Sơn bạn có thể dùng xào nấu như các loại hành khác, và nếu bạn đã khám phá ẩm thực cùng Quảng Nam - Đà Nẵng thì để ý lọ hành tía ngâm dấm, đó là hành tía Lý Sơn đó. Hành tía có thể bóc vỏ cắt lát mỏng dầm dấm hoặc nước mắn ăn rất ngon!