Trồng Cải Mầm Brussels Bằng Hạt.

kilo183

Nông dân thời @
hi, giống cải của nấm, máy của nấm hư, mai mượn máy xã chụp hình lên khoe với cả nhà. :wink:
anh kilo183 ơi, cải anh trồng bao nhiêu ngày rồi vậy ạ ? cây cải của nấm cỡ như cây cải của anh mà mất cả tháng chăm sóc rồi đó :)
ô, hình như cây của anh lớn hơn và nhiều lá hơn.
Cây cải này mình không nhớ chính xác trồng được bao lâu nhưng chắc cũng khoảng gần 2 tháng rồi. Thấy nó lớn chậm lắm không biết khi nào mới có cải mầm ăn đây :wow:

Nấm Mối

Nông dân thích trồng rau
em cũng đabg ươm món này mà gian nan quá.
ươm cái này dễ mà chị, cứ bỏ hạt xuống đất hai ngày là nó lên cây mầm, sau đó thì lâu lâu tưới nước cho nó hơi ẩm đất. em lâu lâu tưới thêm ít ddtc cho nó mà nó vẫn chậm lớn :)

Vi_1906

Nông dân thích trồng rau
Mang tên cải mầm Brussels bởi vì ban đầu nó được trồng ở Brussles, Bỉ trong những năm đầu của thế kỉ 16. Cải mầm Brussels và sô cô la đã làm điên cuồng những người Bỉ khi ấy. “Brussels Sprouts” có nghĩa đen là “NHỒI NHÉT”, trong cải mầm chứa Vitamin A – với 1 cup nhỏ cải mầm đã chứa hơn 1000 IU Vitamin A, và 160% vitamin C hàng ngày mà bạn cần, là nguồn cung cấp Beta Carotene hoàn hảo. Vì vậy, không có lý do gì để bạn không ăn cải mầm Brussels cả.

IU (International Unit): là một đơn vị đo lường cho các giá trị của một chất, dựa trên hoạt động sinh học có hiệu lực. 1 IU tương đương là 0,3 µg retinol , hoặc 0,6 µg beta- carotene.

Beta Carotene: Beta caroten là tiền chất của vitamin A, giúp cơ thể phòng tránh được tình trạng thiếu hụt vitamin A, ngăn chặn mù lòa, làm lành mạnh hóa hệ miễn dịch...

ở Việt Nam thì người ta hay gọi những mầm cải này là bắp cải tí hon vì hình dáng của chúng ko khác gì so với những chiếc bắp cải lớn. chúng cũng có các lớp lá non cuốn chặt vào nhau.

Làm thế nào để trồng cải mầm Brussels?

Cải mầm Brussel là giống cây thích khí hậu cận ôn đới và là loài cây thu hoạch vào cuối vụ sau mùa đông bởi một chút thời tiết lạnh sẽ giúp củng cố vị ngon của Cải mầm.

Vị trí trồng: Trồng cây cải mầm Brussels ở một vị trí nhiều nắng (ít nhất 6 tiếng nắng mỗi ngày), thoát nước tốt. Nếu trồng trong chậu cần đảm bảo chậu có độ sâu ít nhất là 20 cm và đường kính chậu khoảng 50 cm, chậu phải có lỗ thoát nước đủ để thoát hết nước tồn đọng.

Cải mầm tuy là một loại cây có thân cao, nhưng rễ ngắn và nông, nên chỉ vài cơn gió mạnh, cây có thể bị đổ và chết, cần che chắn một cách kỹ lưỡng cho cây để tránh những cơn gió mạnh, nhất là không gian trên cao như sân thượng, ban công.

Ươm hạt nảy mầm: Tốt nhất nên ươm mầm trong nhà để có thể kiểm soát được quá trình nảy mầm của Hạt giống. Gieo hạt trực tiếp vào đất với độ sâu khoảng 0.5 cm - đường kính 8 cm và phủ lớp đất đã đào lên, một lỗ ươm khoảng 2 - 3 hạt giống. Cải Brussels ưa đất thịt pha cát và ưa nước, nhưng không được để úng. Ở điều kiện nhiệt độ 7 - 35 độ C, chỉ sau 5 – 10 ngày gieo là hạt nảy mầm (khi chọn hạt giống nên nhớ xem kĩ xuất xứ và số lượng hạt nhé). Tưới nước chỉ cần 2 – 3 ngày 1 lần khi nhìn thấy bề mặt đất hơi săn lại.

ảnh này sưu tầm từ mạng, nhưng mà hiện tại nấm cũng có mấy cây mầm cải giống hệt thế này ( 1 tháng tuổi cao 5cm ) :Cute Smiley45::Cute Smiley45::Cute Smiley45:

cây 1 tháng tuổi mới cao 5cm, nếu to như cây này thì mất bao nhiêu ngày đây trời :oo:

Trồng cây con: Di chuyển cây con ra trồng ngoài trời trong chậu phù hợp, hãy đảm bảo ở nơi chắn gió và đủ nắng sớm đến trưa (Tốt nhất là trồng cây con vào tháng 5 đến tháng 7 trong năm để thu hoạch vào cuối đông).

Trong điều kiện thời tiết mát mẻ, hãy đảm bảo bạn cung cấp đủ nước cho cây và bảo vệ cây khỏi thú cưng, hoặc sâu hại bằng cách luân canh và trồng xen kẽ với các cây khác. Cây không cần bón phân và cung cấp thêm dưỡng chất, ngoại trừ bạn muốn thúc đẩy nhanh cây con bằng phân sinh học hoặc phân tự làm từ rác tại nhà. Một chút thôi là đủ.

Trong điều kiện thời tiết nắng nóng, hãy đảm bảo che chắn cây tốt khỏi nắng chiều - từ 12 đến 4 giờ chiều. Sử dụng tấm che phần đất ở gốc để tránh thoát nhiệt và tưới nước thường xuyên hơn bình thường.

Cây trưởng thành có thể đạt đến độ cao từ 80 – 120 cm, mỗi cây khi thu hoạch sẽ cho từ 150 – 170 cải mầm. Cải mầm Brussels tốt nhất là được trồng vào mùa xuân và mùa thu, vì cây sẽ phát triển mạnh trong khí trời se lạnh, chứ không cái nóng của mùa hè (cải mầm sẽ có vị đắng khi được thu hoạch vào mùa hè).

tới rồi, tới rồi :Cute Smiley75::Cute Smiley75::Cute Smiley75:

Khi nào thì cải mầm Brussels đã sẵn sàng để thu hoạch?

Brussels trưởng thành từ dưới lên, vì vậy bạn có thể thu hoạch từ dưới lên, hoặc bạn cũng có thể thu hoạch toàn bộ, khi mà mỗi cải mầm đã đạt đường kính từ 2,5 – 5 cm.

Món ăn nào phù hợp với Cải mầm Brussels.

Cải mầm Brussels có vị đăng đắng, hăng nồng, là một loại siêu thực phẩm bổ sung trong chế độ ăn uống chống ung thư.

Tuyệt nhất là phối hợp cải mầm Brussels với dấm Balsamic cho những buổi tiệc BBQ. Có thể cắt làm đôi để nướng hoặc xào trên bếp than.

P/s : kinh nghiệm được "ăn ké " ở nhà người quen của nấm là những mầm cải này dùng để muối chua như cà ghém, muối như kim chi ăn rất ngon.:Orange5:

bài viết bên trên và ảnh là do Nấm sưu tầm về, nếu lỡ có ko đúng chỗ nào mong BQT dđ góp ý, sửa chữa hoặc xóa bài. Nấm ko có " khíu kiện " gì đâu ạ :mc::mc:
Nấm rất thích cây cải này, nên nếu có cô bác, anh chị nào trong dđ trồng được cây cải mầm này rồi thì xin góp ý, chỉ giáo cho nấm thêm kinh nghiệm. nấm xin cảm ơn nhiều :Cute Smiley55::Cute Smiley55:
Nấm Mối có hạt giống chưa, hôm trước chị đăng kí chương trình tặng hạt giống của Little Garden, nên nhận được vài hạt giống nè, nếu chưa có thì chị share cho em vài hạt.
[DOUBLEPOST=1439775741][/DOUBLEPOST]
hi, giống cải của nấm, máy của nấm hư, mai mượn máy xã chụp hình lên khoe với cả nhà. :wink:
anh kilo183 ơi, cải anh trồng bao nhiêu ngày rồi vậy ạ ? cây cải của nấm cỡ như cây cải của anh mà mất cả tháng chăm sóc rồi đó :)
ô, hình như cây của anh lớn hơn và nhiều lá hơn.
Hj, cm cho em xong rồi mới thấy hình, vậy là em có hạt và trồng rồi luôn, giỏi quá ta :wink:

Nấm Mối

Nông dân thích trồng rau
eo ơi, chị xấu quá, chương trình hay như vậy mà ko share cho anh chị em trong vrx mình cùng xin, lúc em biết tới chương trình là đã hết quà rồi, thằng em của em ko biết nó may mắn kiểu gì mà đăng ký xong được tặng cả 3 phần quà. nó hứa cho em một ít :)
mà chị xin được hạt gì đó chị ? chương trình quà tặng này hấp dẫn ghê, mỗi phần quà trị giá 150k. hạt giống này chắc chất lượng lắm ha chị :wink: chị gieo hạt giống chưa ? nhớ chụp hình cho em xem với nha :Big Grin:

Vi_1906

Nông dân thích trồng rau
eo ơi, chị xấu quá, chương trình hay như vậy mà ko share cho anh chị em trong vrx mình cùng xin, lúc em biết tới chương trình là đã hết quà rồi, thằng em của em ko biết nó may mắn kiểu gì mà đăng ký xong được tặng cả 3 phần quà. nó hứa cho em một ít :)
mà chị xin được hạt gì đó chị ? chương trình quà tặng này hấp dẫn ghê, mỗi phần quà trị giá 150k. hạt giống này chắc chất lượng lắm ha chị :wink: chị gieo hạt giống chưa ? nhớ chụp hình cho em xem với nha :Big Grin:
Hờ, chị cũng không biết, xã chị lên fb của chị, thấy rồi đăng kí cho chị, tới lúc chị nhận được hạt bất ngờ quá chừng, mò vô fb xem chương trình nào để cho nhà hay mà ngày 10/8 hết hạn rùi, chị có dặn xã có thấy thì cho chị hay để báo cả nhà, hj, thông cảm nha
[DOUBLEPOST=1439782468][/DOUBLEPOST]
à, hình như mỗi phần quà không phải 150k vì nó không phải là túi hạt giống bán, chỉ có mấy hạt hà em ơi, hạt chị nhận là cải mầm hình như được 20 hạt

Nấm Mối

Nông dân thích trồng rau
Hờ, chị cũng không biết, xã chị lên fb của chị, thấy rồi đăng kí cho chị, tới lúc chị nhận được hạt bất ngờ quá chừng, mò vô fb xem chương trình nào để cho nhà hay mà ngày 10/8 hết hạn rùi, chị có dặn xã có thấy thì cho chị hay để báo cả nhà, hj, thông cảm nha
[DOUBLEPOST=1439782468][/DOUBLEPOST]
à, hình như mỗi phần quà không phải 150k vì nó không phải là túi hạt giống bán, chỉ có mấy hạt hà em ơi, hạt chị nhận là cải mầm hình như được 20 hạt
vậy hả chị ? vậy mà em hỏi là một phần bao nhiêu hạt, nó nói họ trả lời là vào xem chỗ thông tin, nó xem thì thấy ghi cả trăm hạt một túi.
em vào xem web đó, thấy bán một gói hạt giống là 150k/ gói. mà đa số gói nào cũng giá 150k, có mấy loại là giá 120k. nhưng thấy ghi đây là thương hiệu nổi tiếng của Anh quốc.

Vi_1906

Nông dân thích trồng rau
vậy hả chị ? vậy mà em hỏi là một phần bao nhiêu hạt, nó nói họ trả lời là vào xem chỗ thông tin, nó xem thì thấy ghi cả trăm hạt một túi.
em vào xem web đó, thấy bán một gói hạt giống là 150k/ gói. mà đa số gói nào cũng giá 150k, có mấy loại là giá 120k. nhưng thấy ghi đây là thương hiệu nổi tiếng của Anh quốc.
Chị cũng thấy họ rất chuyên nghiệp, họ gửi cho mình trong zip nhỏ xíu chứ không giống như túi họ bán, hj, dùng thử =))

binhpham

Nông dân thích trồng rau
Thời tiết BH hy vọng trồng cho vui vào mùa lạnh nhé Nấm. A đa trồng thử trong tháp và thung xốp, kết quả thì ai cũng biết rùi
[DOUBLEPOST=1439810012][/DOUBLEPOST]Nấm thích ghé lấy vài hạt về trồng cho dui nè, kết quả thì vào vườn mình xem nhé