Rau ăn quả Trồng Dưa Cùng Hientroc !!!

hientroc

thích trồng rau trên nóc nhà ...
chào tất cả ace vuonrauxanh . trồng dưa rất dễ mà cũng rất khó . khó ở chỗ là nông dân @ chúng ta hầu hết trồng thùng xốp và trên sân thượng nên những kĩ thuật canh tác phổ biến chỉ mang tính tham khảo . theo mình trồng dưa cũng như đi xe đạp . chưa biết đi thì cảm thấy khó khăn . đến lúc biết rồi lại là chuyện cực kì đơn giản . và việc của chúng ta lúc này là lái xe sao cho đi vào con đường đẹp nhất , tránh ổ voi , ổ gà là đc :Big Grin: .đó là phòng tránh sâu bệnh hại cây . theo mong muốn của Jacky Chiêm mình làm 1 topic post lại quá trình trồng dưa của mình tại vườn sân thượng tầng 4-5 để mọi người yêu thích có thể tham khảo . vườn của mình thì chắc nhiều mems cũng ko lạ gì nữa . lẽ ra như mọi năm tầm này là dưa đã có quả rồi nhưng vì năm nay thời tiết miền Bắc ko đc tốt lắm nên lứa đầu mình trồng thiếu nắng bị hỏng phải nhổ bỏ hết . giờ có nắng mới bắt đầu ươm lại . mình trồng cùng lúc hơn 20 cây dưa leo và hơn 50 cây gồm dưa lê vân lưới : Mật Hoa , Phụng Tiên . dưa lê vỏ trơn : NH-2798 , Ngọc Cô . và dưa hấu . quá trình trồng mình sẽ post dần trong 2,5 tháng đến khi thu hoạch nhé
Mình trồng tất cả trong thùng xốp , trồng đất và tưới ddtc .CT ddtc từ nonghoc.com. mình cũng có CT phân vô cơ NPK nhưng chưa có cơ hội thử lần nào . thông tin về giống mọi người tham khảo ở đây

http://www.knownyou.com.vn/Products/Store/tabid/62/CategoryID/10/language/vi-VN/Default.aspx

Còn đây là cây con mình ươm đc 4 ngày .

Hôm nay mát trời mình đã hạ thổ 1 số e dưa to khỏe và toàn bộ dưa leo trc

Sau hơn 1 tuần hạ thổ . cây đã bén rễ và có 4-5 lá thật

Nếu trồng đúng thì cây thường có nhánh từ rất sớm .ngay lá thật đầu tiên . công việc của mình bây giờ là ngắt tất cả các nhánh phụ từ lúc nhánh còn bé để dinh dưỡng tập trung nuôi ngọn chính . chú ý không ngắt hoa đực mọi người nhé . và nữa là chỉ ngắt đến lá thứ 10 từ gốc lên

Đây là công thức ddtc mình tưới cho dưa theo nonghoc.com

Bình A - Dưa lưới - Dưa leo
CaNO3 - 95,429 - 85,968
KNO3 - 61,77 - 60,651
Bình B
Bo - 0,4 - 0,172
CuSO4 - 0,028 - 0,028
MnSO4 - 0,606 - 0,246
ZnSO4 - 0,076 - 0,03
Mo -0,013 - 0,013
MgSO4 - 86,207 - 50,71
KH2PO4 - 36,84 - 33,163

FE-EDTA chắc mọi người đều biết pha rồi .Fe-EDTA pha theo CT của bác Sâu ở đây
http://RS/forum_posts.asp?TID=5003
Thực ra dưa leo và dưa lưới từ lúc gieo hạt đến lúc đậu quả ko khác nhau là mấy .dưa lưới cần nhiều nắng hơn thôi nên dùng ddtc của dưa leo tưới cho dưa lưới cũng ko vấn đề gì . Khi dưa lưới đậu quả to bằng nắm tay pha thêm 300ppm KNO3 vào ddtc đang tưới là đc .
Còn liều lượng thì mình tưới như sau . khi cây xuống đất đc 1 ngày mình pha tỉ lệ ddtc 1/200 sẽ đc khoảng 750-800ppm .tưới mỗi cây 200ml 1 ngày . 1 tuần sau khi cây có 4-5 lá thật tưới lượng ddtc bình thường tỉ lệ 1/100 tưới mỗi cây 300ml 1 ngày và tưới bù nc nếu thấy thiếu . còn khi cây ra hoa đậu quả tăng gấp 3 lượng phân khoảng 1 lít/1 ngày .
- Còn nếu ko có ddtc bạn có thể bón phân NPK theo cách sau ( phần này mình hỏi người khác chứ chưa có thời gian test nhé )
* trồng 1 thùng 1 cây
+ vùi xuống đáy 1-2 kg phân hữu cơ hoặc 200g phân vs + 20g N + 120g P+ 15g K
+ sau khi đánh từ bầu ươm ra trồng 3-4 ngày pha 10g N với 10l nước để tưới nhiều lần cho cây . khi cây có 4-5 lá bón xa gốc 20cm 5-10gN + 5-10g NPK 16-16-8. khi cây đậu quả 10 ngày bón 10-20g NPK 5-10-15 . mua phân vi lượng bón lá phun 7-10 ngày 1 lần đến tr khi thu hoạch 10 ngày
* Khi cây có 6-7 lá thật thì việc tiếp theo là buộc dây làm chỗ tựa cho dưa leo lên theo phương thẳng đứng . thường thì bà con nông dân cho dưa bò trên mặt luống nhưng nông dân mái nhà như chúng ta thì ko có nhiều diện tích như thế

mọi người có thể buộc thẳng dây vào gốc hoặc cắm 2 chiếc đũa như mình

rồi buộc dây treo lên - độ cao cần thiết khoảng 2-2,3m .

Riêng dưa hấu mình để 2 thân nên ngắt ngọn sớm để nuôi 2 nhánh

Khi cây có 7-8 lá thật trở lên ngọn pt rất nhanh , vươn 10-20cm mỗi ngày . thời gian này mình phải chú ý đến sự phát triển của ngọn . phát hiện sớm những bất thường của lá để khắc phục . nguy hiểm nhất là các loại sâu bệnh phá hại như Bọ trĩ hay nhện trắng thường tập trung vào đọt non làm chùn đọt . cây ko pt đc dẫn đến ko cho trái . vì vậy thời điểm này rất quan trọng . Và chú ý nhất là trồng dưa phải đủ nắng , càng nhiều nắng càng tốt .
Cây đủ nắng

từ nhánh 10 trở xuống hoặc nách lá dưới 70cm ta ngắt toàn bộ nhánh . còn phía trên thì ta bắt đầu để trái . thường thì hoa cái ra ở nách lá đầu tiên của nhánh . khi nhánh đâm dài thì để lại 2 lá và ngắt ngọn nhánh đó đi . và giờ chỉ việc tưới phân hàng ngày chờ đến khi hoa cái nở . nhớ quấn ngọn dưa hàng ngày cho cây leo cao .
- Sau 1 tháng từ ngày ươm hạt những bông hoa cái đầu tiên của mình đã nở . bây giờ công việc hàng ngày là lên vườn vào buổi sáng thụ phấn cho hoa . tốt nhất là 6-8h sáng nhé .

Khi quả đậu nhớ ghi ngày để biết đc ngày thu hoạch . tùy loại dưa mà ngày chín khác nhau , dao động từ 30-60 ngày . ví dụ Mật hoa 35- 40n . Phụng tiên 30-35n . Ngọc Cô 38-40 n

Hic hic , chưa rõ nguyên nhân mà dưa của mình bị héo quả rất nhiều . quả non ko phình ra đc . khả năng do thiếu nắng nhiều quá . chỉ đc mấy quả dưa hấu

Sau vài ngày bón thêm phân và cắt tỉa bớt lá nên 1 số cây đã đậu quả , nhưng hầu hết ở vườn trên , còn vườn dưới thiếu nắng trầm trọng nên chưa đậu quả nào , đến bỏ quá :(

Sau bao lỗ lực thì dưa của mình cũng đậu quả , cũng tìm ra nguyên nhân là bọ trĩ . trc đó mình cũng phát hiện rồi nhưng vì khinh thường nên phải trả giá đôi chút . chỉ 1 số cây đạt tiêu chuẩn còn lại đều nhỏ hơn và 1 số thì ko đậu đc quả . tổng cộng đc > 50 quả dưa các loại

Thời kì này cây cần rất nhiều dinh dưỡng , nhất là Kali , mình thêm 300ppm KNO3 vào ddtc và tưới mỗi cây 1,5l 1 ngày . nếu trời nắng nóng thì thêm 0,5-1l nc lã để bù cho cây

Nếu loại dưa >2kg thì nên treo cuống hoặc làm rọ như bên dưới để giảm bớt sức nặng vào thân chính

Dưa hấu cuống yếu phải làm rọ hoặc đỡ bằng mẹt =))

Khi cây đc 28-30 lá mình ngắt ngọn và tất cả những nhánh phía trên quả . nuôi 1-2 quả tùy loại dưa
Đã ko mọi người :wink:

Còn đây là dưa leo bao tử - xào thịt thì hết biết :Eek:

Sau gần 1 tháng từ ngày đậu trái . 1 số quả dưa vàng , dưa Tàu và Phụng Tiên đã chuyển màu , sắp đc măm rồi .:lele:

Riêng dưa Ngọc Cô thì chuyển trắng , tiêu chuẩn 2-2,5 kg mà mình thấy phải đc > 3kg , toàn bộ phải dùng rọ treo . Thời kì này quả tạo ngọt , mình tưới ít nước , vừa đủ để cây ko thiếu , ko thừa .tỉa bớt là già , lá vàng dưới gốc

Nếu ko treo quả bằng rọ hay móc mà để quả tự do như hình dưới thì phải buộc ngọn treo lên để tránh thân chính chịu sức nặng mà tụt gãy

Việc cần làm tiếp theo là chờ đến ngày măm thôi . :wink:
* Lưu ý : khi trồng một loại dưa lần đầu ta nên lưu ngày cây đậu trái để tính ngày thu hoạch . tùy từng loại quả mà ngày chín dài ngắn khác nhau . có loại chín tỏa mùi thơm , có loại chuyển màu nhưng có loại thì ko có biểu hiện gì cả . lưu ngày để thu hoạch đúng lúc ,tránh hái phải trái non - nếu để trái quá già , hạt sẽ nảy mầm . lúc đó trái dưa sẽ nhạt nhẽo .mất vị ngon .Khi hái quả tốt nhất vào lúc sáng sớm . Dưa là loại quả vẫn tiếp tục chín sau khi hái . vì vậy nên để thêm 2-3 ngày mới măm thì quả sẽ ngon hơn ...:inlove:
Còn đây là thành quả của mình nhé .

.....

Chỉnh sửa cuối:

Diabay

Đã "về vườn", học làm vườn
Mình luôn thích (luôn click) bài của bạn @hientroc (Cái trang này không chịu hiển thị ký tự "a còng"), vì bài của bạn có tính nhân văn và chia sẻ chân thành, đồng điệu với tính cách của mình.

Tuy chưa có điều kiện làm giống như bạn, nhưng vẫn học ở bạn nhiều.

Chúc bạn luôn thành công.

Thân.

Chỉnh sửa cuối:

hientroc

thích trồng rau trên nóc nhà ...
*hientroc ơi , mình trồng dưa thổ canh , cho mình xin công thức của ddtc và NPK giùm đi , hihi vừa xin cho mình và xin cả cho bà con ai áp dụng được công thức nào thì sử dụng và cùng cho kết quả chia sẽ cho cả nhà cùng biết nha , cám ơn nhiều
mình có cập nhật bên trên rồi nhé

*hientroc : bạn cho xin công thức phối trộn đất: tỷ lệ đất, phân bón, tro trấu, mùn dừa, ... như thế nào? Cảm ơn.
đất mình chỉ là đất thịt , đập vụn . trộn trấu hun sao cho xốp đất là đc mình cũng ko chú ý tỉ lệ . phân mình dùng ddtc[DOUBLEPOST=1401114457][/DOUBLEPOST]
Mình luôn thích (luôn click) bài của bạn *hientroc (Cái trang này không chịu hiển thị ký tự "a còng"), vì bài của bạn có tính nhân văn và chia sẻ chân thành, đồng điệu với tính cách của mình.

Tuy chưa có điều kiện làm giống như bạn, nhưng vẫn học ở bạn nhiều.

Chúc bạn luôn thành công.

Thân.
cám ơn bạn đã ủng hộ mình . mình cũng từ ko bít gì rồi học hỏi mọi người thôi . nếu giúp j đc mọi người mình luôn sẵn sàng . có điều dạo này công việc hơi bận nên ko viết nhiều bài đc . mình cũng muốn có chút thời gian rảnh làm 1 topic hay video hướng dẫn mọi người pha ddtc 1 cách nhanh và đơn giản nhất mà cái đó mất nhiều time quá nên chưa làm đc