Trồng Dưa Lưới, Dưa Hấu Và Dưa Kim Nương.

papillon

Nông dân thích trồng rau
Vâng. E trồng thí điểm. Nếu dc thì sẽ phổ biến cho bà con quê e. Vì quê e giờ là mùa phơi ải. Ruộng đồng bỏ hoang. Nhìn tiếc lắm.
Đất đang để chơi mà bạn định chuyển sang trồng dưa lưới là đại nhảy vọt đấy. Trồng dưa hấu thôi, chưa nói đến dưa lưới so với các cây rau màu khác về mặt kỹ thuật đã là phức tạp hơn và cần nhiều kỹ năng hơn cũng như cần nhiều vốn đầu tư cho giống, phân bón, thuốc BVTV so với các cây rau khác.

loveballad

Nông dân thích trồng rau
bác trồng dưa hấu trc đi, e thấy trồng dưa lưới khá lằng nhằng đấy , nếu trồng nhiều có khi phải làm nhà lưới nữa

Thịnh Bùi

Nông dân thời @
Đất đang để chơi mà bạn định chuyển sang trồng dưa lưới là đại nhảy vọt đấy. Trồng dưa hấu thôi, chưa nói đến dưa lưới so với các cây rau màu khác về mặt kỹ thuật đã là phức tạp hơn và cần nhiều kỹ năng hơn cũng như cần nhiều vốn đầu tư cho giống, phân bón, thuốc BVTV so với các cây rau khác.
.
bác trồng dưa hấu trc đi, e thấy trồng dưa lưới khá lằng nhằng đấy , nếu trồng nhiều có khi phải làm nhà lưới nữa
Bây giờ e mới nghiên cứu trồng thí điểm để tìm ra loại dưa lê nào phù hợp với đất đai và điều kiện khí hậu quê e mùa này.[DOUBLEPOST=1414061826][/DOUBLEPOST]E thí điểm trồng 4 loại dưa lê như ảnh đã đăng ở trên. Các bác theo dõi giúp e nha

Thịnh Bùi

Nông dân thời @
Bây giờ, quê e gặt đã sắp xong. E quyết định ngâm ủ hạt vào hôm nay.[DOUBLEPOST=1414068753,1414067690][/DOUBLEPOST]Vì k có điều kiện nên trưa nay e đã ngâm hạt trong pic nước ấm 4 tiếng. Và giờ e cũng ủ trong phic với nhiệt độ thấp hơn ( nhiệt độ đo bằng cảm biến tay). K biết cách này có đc k? Mong các bác cho e xin ý kiến. E trồng bốn loại, mỗi loại 5 hạt. Nếu thành công thì sau 2 ngày nữa e lại ngâm ủ đợt 2 30 hạt nữa.

loveballad

Nông dân thích trồng rau
em nhớ trong diễn đàn có bài dậy ngâm hạt = túi nilong đấy bác tìm lại xem , dễ nảy mầm lắm , qua topic hội thi bi cũng có đấy , các bác ý mới trồng dưa để thi bác qua đấy mà học tập

namhai1995

Nông dân thích trồng rau
em ngâm hạt trong phic nước ấm. Như hình.
Bạn chĩ cần ngâm hạt 2 sôi 3 lạnh qua đêm - bỏ vào túi zip + khăn giấy ướt để chung bên cạnh ( chưa quen thì đừng bọc hạt )- đóng túi zip để vào chỗ tối + thêm 1 miếng vải chồng lên túi zip & chờ nứt nanh. là ok rồi. Bạn ủ vào bình nước cực quá.