Trồng Dưa Lưới, Dưa Hấu Và Dưa Kim Nương.

hientroc

thích trồng rau trên nóc nhà ...
Mùa khô bắt đầu từ cách đây 2 tháng rồi nhé bạn . mình cũng bắt đầu trồng , khi đó trời còn nóng cây pt mạnh , ít mưa ít sâu bệnh . giờ gặp lạnh quả tuy ko to bằng mùa hè nhưng độ ngọt thì vô đối vì có không khí lạnh độ đường sẽ tăng . nhưng giờ bạn trồng thì đến ngọn cũng ko pt được , nếu có quả thì cũng chỉ bằng nắm tay là hết cỡ . trồng thử nghiệm nên thử Mật Hoa , Ngọc Cô , Kim Cô Nương , NH- 2798 , Thu Hương .

Thịnh Bùi

Nông dân thời @
Mùa khô nghĩa là vụ mùa, mùa phơi ải của đất ruộng. Bgio nông dân mới gặt xong. Nên có thể trồng xen canh. E đang trồng thử nghiệm để tìm ra một loại phù hợp với thời tiết mùa này. E dự tính trồng 5 loại. Mỗi loại hơn 10 cây. Nhưng nếu trồng cùng một chỗ thì có sợ chúng bị thụ phấn lẫn lộn làm ảnh hưởng tới chất lượng quả k hả bác.

papillon

Nông dân thích trồng rau
Mùa khô nghĩa là vụ mùa, mùa phơi ải của đất ruộng. Bgio nông dân mới gặt xong. Nên có thể trồng xen canh. E đang trồng thử nghiệm để tìm ra một loại phù hợp với thời tiết mùa này. E dự tính trồng 5 loại. Mỗi loại hơn 10 cây. Nhưng nếu trồng cùng một chỗ thì có sợ chúng bị thụ phấn lẫn lộn làm ảnh hưởng tới chất lượng quả k hả bác.
Quê mình ở Hải Dương, khoảng 20 năm nay trồng rất nhiều dưa hấu, khi đã xác định trồng dưa hấu thì hi sinh 1 hay cả 2 vụ lúa, điều chỉnh thời vụ lúa, cấy lúa giống ngắn ngày chỉ là chuyện nhỏ. Lý do là chi phí cũng như lợi nhuận của trồng dưa (nếu thành công) thì cao hơn lúa rất nhiều lần. Mình đang nói trồng trên đất kiểu truyền thống nhé, chưa nói đến nhà màng đâu.

Thường thì trồng lúa 1 vụ/ 1 năm để hạn chế sâu bệnh trên dưa lây từ vụ trước sang vụ sau thôi. Nếu bạn định tận dụng thời gian rỗi của đất giữa 2 vụ lúa để trồng dưa lưới, dưa hấu thì khó đấy.

hientroc

thích trồng rau trên nóc nhà ...
lúc đó bạn thụ phấn bằng tay cho từng cây thôi , số lượng ít điều này cũng ko thành vấn đề . vấn đề là mùa lạnh để cây pt đc để có hoa đã . dưa là cây ưa nắng , ưa nóng - sợ lạnh . gặp gió mùa là ngọn chùn lại ko pt đc hoặc pt rất chậm .

Thịnh Bùi

Nông dân thời @
Quê mình ở Hải Dương, khoảng 20 năm nay trồng rất nhiều dưa hấu, khi đã xác định trồng dưa hấu thì hi sinh 1 hay cả 2 vụ lúa, điều chỉnh thời vụ lúa, cấy lúa giống ngắn ngày chỉ là chuyện nhỏ. Lý do là chi phí cũng như lợi nhuận của trồng dưa (nếu thành công) thì cao hơn lúa rất nhiều lần. Mình đang nói trồng trên đất kiểu truyền thống nhé, chưa nói đến nhà màng đâu.

Thường thì trồng lúa 1 vụ/ 1 năm để hạn chế sâu bệnh trên dưa lây từ vụ trước sang vụ sau thôi. Nếu bạn định tận dụng thời gian rỗi của đất giữa 2 vụ lúa để trồng dưa lưới, dưa hấu thì khó đấy.
Nông nghiệp Hải Dương rất mạnh. Có nhiều thương hiệu nổi tiếng. Bên đó trồng dưa lưới cũng rất nhiều. E tính cách trồng xen canh. Thế mới khó bác à.

Thịnh Bùi

Nông dân thời @
Cấp cứu. Cấp cứu.
Các bác ơi! Làm ơn giúp e diệt mấy loại sâu bệnh này với. Chúng tấn công dưa nhà em rồi.
Thứ nhất là sâu róm. Nó rất nhỏ.
Thứ hai là một loại nhìn giống ruồi. Nó trích vào lá làm lá bị đốm khoang màu trắng. Tương lai chỗ đó sẽ bị nỏ, cháy.
Thứ ba là một loại nhìn giống con muỗi mát. Nhưng e biết nó trich hút hay làm gì.
Thứ tư là dưới một chiếc lá thật non xuất hiện rất nhiều vật thể lạ nhìn rất giống trứng sâu, màu trắng. Khoảng 8 hạt cách rải rác nhau. E đã tự tay bắt và tiêu diệt.
Thứ năm là một lá non thật khác bị ăn hết mặt dưới của lá. Mặt trên lá thì k bị ăn. Khi đó e nhìn thấy một con bọ cánh cứng màu cam, cổ dài, mu lưng hơi bầu dục. Lúc đó e sợ nó bay nên tiêu diệt luôn k kịp chụp ảnh. K biết có phải nó là thủ phạm k.
Thứ sáu là có 2 chiếc lá thật dang bình thường bỗng bị nhăn lại.
Các bác làm ơn bắt mạch cho cây và hướng dẫn e cách chữa trị. Em xin vô cùng cám ơn.
[DOUBLEPOST=1414918567,1414916871][/DOUBLEPOST]

[DOUBLEPOST=1414918725][/DOUBLEPOST]

codai

Chậm 1 bước trả tiền phê phê
Thành viên BQT
Bạn cho vài tấm hình mới cụ thể được. Thuốc trừ sâu sinh học diệt được hầu hết các loại sâu bọ đó.

Thịnh Bùi

Nông dân thời @

[DOUBLEPOST=1414919870,1414918904][/DOUBLEPOST]Zalo/Prefix/Storage/ClipBoard/Windowphone:[i\cache\50990e7f0ff7207f105fce45b639901f.jpg\th:http://t.f1.photo.talk.zdn.vn/5467398286f26fac36e3.jpg/Windowphone/Clipboard]
[DOUBLEPOST=1414920067][/DOUBLEPOST]
Bạn cho vài tấm hình mới cụ thể được. Thuốc trừ sâu sinh học diệt được hầu hết các loại sâu bọ đó.
E đang tải ảnh mà k đc. Sóng yếu quá. Hic
[DOUBLEPOST=1414920443][/DOUBLEPOST]/storage/sdcard0/zalo/paint/1414920366928.png
[DOUBLEPOST=1414921826][/DOUBLEPOST]

[DOUBLEPOST=1414922120][/DOUBLEPOST]

[DOUBLEPOST=1414922603][/DOUBLEPOST]

[DOUBLEPOST=1414922773][/DOUBLEPOST]