Trồng Dưa Lưới, Dưa Hấu Và Dưa Kim Nương.

khanguyen

Nông dân thời @
Mùa khô nghĩa là vụ mùa, mùa phơi ải của đất ruộng. Bgio nông dân mới gặt xong. Nên có thể trồng xen canh. E đang trồng thử nghiệm để tìm ra một loại phù hợp với thời tiết mùa này. E dự tính trồng 5 loại. Mỗi loại hơn 10 cây. Nhưng nếu trồng cùng một chỗ thì có sợ chúng bị thụ phấn lẫn lộn làm ảnh hưởng tới chất lượng quả k hả bác.
Tuần trước tôi có đi HP, thấy bây giờ ở đó mới gặt xong. Tôi ở Hưng Yên, gặt xong gần 2 tháng rồi, các cây rau màu vụ đông đã cho thu hoạch. Nếu chỗ bác Thanh Bui như vậy tôi nghĩ trồng như vậy hơi muộn.

Thịnh Bùi

Nông dân thời @
tình hình dưa lưới thế nào rồi bác ơi !
Dạ thưa bác. E đi công tác nên chưa cập nhật đc. K biết dưa ở nhà thế nào rồi.
[DOUBLEPOST=1416666696][/DOUBLEPOST]
Tuần trước tôi có đi HP, thấy bây giờ ở đó mới gặt xong. Tôi ở Hưng Yên, gặt xong gần 2 tháng rồi, các cây rau màu vụ đông đã cho thu hoạch. Nếu chỗ bác Thanh Bui như vậy tôi nghĩ trồng như vậy hơi muộn.
Dạ vâng. E cũng nghĩ là vậy ạ.

maikhanh

Nông dân thích trồng rau
Bác nói rất đúng. Nhưng nghe trên tivi nói. Miền nam một năm canh tác 4 vụ lúa. 2 chính và 2 phụ. Nhưng ở quê e thì chỉ trồng 2 vụ thôi. Vụ phụ k làm gì. Nông dân cũng đành để ruộng hoang. Phí đất-nông nhàn. Dân nghèo. BUỒN...
Chỉ 3 vụ lúa thôi bạn ạ. Hoặc là 2 lúa 1 màu. Không được 4 vụ đâu

kilo183

Nông dân thời @
Anh hientroc cho hỏi hoa cái dưa lưới gần nở thì bị vàng, lá và cây thì vẫn xanh tươi là bị sao vậy ạ?

Chỉnh sửa cuối:

hientroc

thích trồng rau trên nóc nhà ...
Anh hientroc cho hỏi hoa cái dưa lưới gần nở thì bị vàng, lá và cây thì vẫn xanh tươi là bị sao vậy ạ?
Cái này mình cũng hay bị ở những cây thiếu nắng . Hoa đực và cái đều bị vàng trc khi nở. Có thể còn 1 nguyên nhân nữa là do nóng quá , bạn trồng ngoài trời hay nhà kính