D.I.Y Trồng Dưa Lưới

giacmoxanh28

Vườn ban công
Quá hay - Tôi trồng 100% thủy canh. Sau 4 lần cây cao cây thấp. Đo nồng độ cả ngày và cuối cùng là tèo hết. Chán toàn tập
Vậy phải làm sao. Hay cứ phải đất phải bán thủy canh mới dc.??
Mình trồng toàn bán thủy canh, mà hữu cơ là chính, dung dịch thủy canh thì tuần tưới 1 lần, chả thèm đo nồng độ mà trái ngọt lừ, ít sâu bệnh. Lúc trước tưới hoàn toàn dung dịch thủy canh thì không hiểu sao cây toàn dính bệnh, chết toàn tập. Trồng cho nhà ăn thì mình nghĩ cứ organic là tốt .

ZenZen

Nông dân thời @
các loại thuốc sử dụng cho Dưa : topsin M. ngừa nứt thân héo rũ, aspirin ngừa nấm ,regent 150m, mua thêm một chai thuốc ngừa bọ trĩ rày nâu, phun ngừa định kỳ nhé, tùy vào từng khu vực mà phun. quan trọng lúc cây non tới khi thụ phấn nhé bà con.
Các loại thuốc kể trên ,Regent trị bệnh gì vậy mấy cao thủ
Và khi cây đã đậu trái thì ngưng phun thuốc hay phun đến khi thu hoạch ạ ?
Khi tưới ddtc mình thường dùng ca tưới ngập cho ngấm từ từ ,không né gốc thì có vấn đề gì ko ạ ?

TanBuu

Nông dân thời @
Mình trồng toàn bán thủy canh, mà hữu cơ là chính, dung dịch thủy canh thì tuần tưới 1 lần, chả thèm đo nồng độ mà trái ngọt lừ, ít sâu bệnh. Lúc trước tưới hoàn toàn dung dịch thủy canh thì không hiểu sao cây toàn dính bệnh, chết toàn tập. Trồng cho nhà ăn thì mình nghĩ cứ organic là tốt .
Organic là mình tưới phân gì vậy bác giacmoxanh28? Bác cho xin công thức phân và cách tưới với.

manhhoang

Nông dân thời @
Mình dùng topsin M thấy hiệu quả mà giờ bị loại khỏi danh mục , không biết các bác có thử loại nào khác hiệu quả không?