Thổ canh Trồng Khoai Tây Tại Nhà 'dễ Như Ăn Kẹo'

papillon

Nông dân thích trồng rau
Có củ ở Sài Gòn không thì anh chịu. Thấy bạn bè có khoai tây thế là lấy cắp củ khoai của má mì đem trồng. Nếu không có củ trồng cho lên lá hay hoa để trang trí gốc vuon cũng đuoc.
Anh thấy bạn trồng khoai tây ở SG có củ rồi à ? Nếu thế chắc là có giống chịu nhiệt rồi. Mà nguyên vụ anh bắt khoai tây nảy mầm được để làm giống là đã thành công rồi.

TTMHanoi

Nông dân thứ thiệt
Thành viên BQT
Thất bại rồi chị ạ. E thu trồng khoai tây trong bao giá thể mùn dùa + tro trấu tuoi nhỏ giọt ddtc thì cây vẫn phát triển tốt mà toàn là rễ không hà. Sáng nay e mới đổ giá thể ra xem sau 1 tháng trồng. E trồng đại chu chua có chút kiến thuc về trồng khoai tây.

Chắc khoai tây phù hợp với thổ canh hơn.
Để e chuyển qua thổ canh xem sao vì còn ít đất với phân bò.
phongtandem ơi, mới có 1 tháng gì mà thất bại, đọc trong bài của papillon thấy phải mất 3 tháng mới được thu hoạch mà. Cứ chăm sóc tiếp xem thế nào nhé, biết đâu đấy, nhỉ!:smile:

phongtandem

Nông dân thích trồng rau
Vâng. Sáng nay e mới cho tí phân vào trồng như thổ canh tưới thêm ddtc. E cố gắng thêm 2 tháng xem sao ạ. E thấy chiếm diện tích cũng không nhiều lắm nên vẫn để chăm sóc.

codai

Chậm 1 bước trả tiền phê phê
Thành viên BQT
Vâng. Sáng nay e mới cho tí phân vào trồng như thổ canh tưới thêm ddtc. E cố gắng thêm 2 tháng xem sao ạ. E thấy chiếm diện tích cũng không nhiều lắm nên vẫn để chăm sóc.
Cố gắng thêm hai tháng nhưng cây phải trổ bông nữa mới là thời điểm thu hoạch nhé em.

ba_noi_tep

thich lam vuon
Chủ nhựt nhất định đi lên Chợ Bưởi hỏi xem có khoai tây giông ko. máu trồng khoai tây lắm rồi....
==========
Tình hình là đã đi chợ Bưởi, hỏi mấy hang bán cây giong đều ko có. Thôi thì mua củ khoai về vứt gầm bếp chỗ nào tối tối, quên nó đi 2 tuần sau mở ra sẽ thấy nảy mầm.

papillon

Nông dân thích trồng rau
Cuối tuần Papillon về quê tiện thể mua củ khoai tây giống lên trồng, ACE nào muốn trồng thì đăng ký ở đây nhé, củ giống bán theo ký nhưng tính ra khoảng 2k/củ. Khoai tây giống của Đức, chưa rõ giống tên gì nhưng có khả năng là giống Esprit.

Giống Khoai tây Đức có nguồn gốc từ Trung tâm quốc tế CIP.

Đặc điểm:
Sản lượng trung bình đạt 18- 20 tấn/ ha, thâm canh đạt 25- 30 tấn/ ha. Không có củ bi, tỷ lệ củ thương phẩm đạt cao (70%- 80%). Phẩm chất ngon, vỏ vàng, ruột vàng phù hợp thị hiếu tiêu dùng trong nước và xuất khẩu.
- Thời gian sinh trưởng: 90 -100 ngày, nhưng ở tuổi 70- 80 ngày đã cho thu hoạch tốt.
- Tuổi mầm trẻ, khi nhập sang nước ta chưa có mầm nên muốn trồng ngay phải thúc mầm. Củ mầm to khi trồng phải bổ nhỏ mới kinh tế, nhưng khoai bổ trồng ngay hay bị thối, muốn tỷ lệ mọc cao phải tuân thủ kỹ thuật chống thối.

Chỉnh sửa cuối:

TTMHanoi

Nông dân thứ thiệt
Thành viên BQT
Cuối tuần Papillon về quê tiện thể mua củ khoai tây giống lên trồng, ACE nào muốn trồng thì đăng ký ở đây nhé, củ giống bán theo ký nhưng tính ra khoảng 2k/củ. Khoai tây giống của Đức, chưa rõ giống tên gì nhưng có khả năng là giống Esprit.

Giống Khoai tây Đức có nguồn gốc từ Trung tâm quốc tế CIP.

Đặc điểm:
Sản lượng trung bình đạt 18- 20 tấn/ ha, thâm canh đạt 25- 30 tấn/ ha. Không có củ bi, tỷ lệ củ thương phẩm đạt cao (70%- 80%). Phẩm chất ngon, vỏ vàng, ruột vàng phù hợp thị hiếu tiêu dùng trong nước và xuất khẩu.
- Thời gian sinh trưởng: 90 -100 ngày, nhưng ở tuổi 70- 80 ngày đã cho thu hoạch tốt.
- Tuổi mầm trẻ, khi nhập sang nước ta chưa có mầm nên muốn trồng ngay phải thúc mầm. Củ mầm to khi trồng phải bổ nhỏ mới kinh tế, nhưng khoai bổ trồng ngay hay bị thối, muốn tỷ lệ mọc cao phải tuân thủ kỹ thuật chống thối.
Chị đăng ký Pap ơi, để chiều về chị nghía lại vườn rồi đăng ký số lượng cụ thể nhé, cảm ơn em trước!

TTMHanoi

Nông dân thứ thiệt
Thành viên BQT
Pap ui, chị hỏi chút: can dầu 10 lít có trồng được 2 cây khoai tây không em? Có "cụ" nào biết mách em với, cảm ơn Pap và các "cụ" ạ. Hì hì.

tulamgiado

Nông dân thích trồng rau
Pap ui, chị hỏi chút: can dầu 10 lít có trồng được 2 cây khoai tây không em? Có "cụ" nào biết mách em với, cảm ơn Pap và các "cụ" ạ. Hì hì.
Theo mình nghĩ thùng 20 lít cũng chỉ nên trồng một cây may ra có củ. Bạn cứ nhìn cây khoai tây trên đồng thì biết.