Trao Đổi Thông Tin Của Thành Viên Vrx Đà Nẵng

ranmaager

Nông dân thích trồng rau
vườn nhà con ngâm lụt tan hoang rồi cô ơi, 1 đám cây đu đủ đã thối thân ngã hết rồi, con còn chưa dọn rác + rải vôi lại nữa
Đậu tây để ít bữa con đi xin nếu có rồi gởi cô :Big Grin:

Cô còn một chai (lh 01219330966), nếu Bingodn cần ít thì cô gửi thêm , cần thêm nhiều gửi bác Sâu.
[DOUBLEPOST=1510145405,1510144864][/DOUBLEPOST]
ranmaager ui, mùa lụt này vườn nhà con bị ngập nước nhiều không, xem thời sự thấy Hội An đón A péc với biển nước mà thương, chuẩn bị hết hơi đến giờ cao điểm lại thế.
À,con có hạt giống đậu Tây quê không, năm trước cô trồng mới đầu được hơn 20 trái định để làm giống nhưng bị sự cố cắt nhầm cây vậy là đi teo. Cô tiếc quá chừng , chừ mua không có hạt giống mới bùn chớ. Nếu có con alo cô vs nha,cô cám ơn con nhiều!
[DOUBLEPOST=1510145987][/DOUBLEPOST]
Lâu ni bận không vô, chừ mới thấy tin này. Tiếc quá nhà cô có .

nganguyendn

Nông dân thích trồng rau
vườn nhà con ngâm lụt tan hoang rồi cô ơi, 1 đám cây đu đủ đã thối thân ngã hết rồi, con còn chưa dọn rác + rải vôi lại nữa
Đậu tây để ít bữa con đi xin nếu có rồi gởi cô :Big Grin:
Năm mô vườn nhà con cũng bị ngập nước àh ranmaager. Thui cố gắng hết mùa lụt trồng rau eng Tết.

ranmaager

Nông dân thích trồng rau
Ở đà nẵng con tìm ra chỗ bán rồi, bên hòa xuân và số 1 lê duẩn, mua lẻ 100k/lít em, rỉ đường 10k/chai.
Giờ chỉ thiếu trùn sinh khối cho tháp trùn nữa thôi, con đi bắt trùn mà dc ít với oải quá :Big Grin:
Cảm ơn cô nhiều
Ran tìm trên Facebook Men vi sinh EM Đà Nẵng thì có thông tin: "1L EM1, 1 gói khử mùi, 10k mật rỉ đường, set này 150k ủ được 10 đến 20kg" nhưng vị trí khó tìm quá, mình tự thanh toán cước phí xe khi gởi hàng (mà chả biết sẽ bao nhiêu nữa :wow:)

Số 1 Lê Duẩn là góc gần cầu Sông Hàn ah Bingodn

Bingodn

Nông dân thời @
Ran tìm trên Facebook Men vi sinh EM Đà Nẵng thì có thông tin: "1L EM1, 1 gói khử mùi, 10k mật rỉ đường, set này 150k ủ được 10 đến 20kg" nhưng vị trí khó tìm quá, mình tự thanh toán cước phí xe khi gởi hàng (mà chả biết sẽ bao nhiêu nữa :wow:)

Số 1 Lê Duẩn là góc gần cầu Sông Hàn ah Bingodn
Em gọi điện cho chỗ đó đó chị, bên đó nói là nếu không muốn tốn phí ship thì lên số 1 lê duẩn lấy, hình như họ chuyển hàng lên đó nhận xong rồi đi thì phải. Em chon phương án ship, e mua 2 lit em, 2 mật rỉ đường, 2 gói vi sinh chống mùi, phí ship 50k, ship lên liên chiểu gần trục đường nguyễn sinh sắc

hanh3040

Nông dân thời @
Anh chị cô bác nào còn trùn sinh khối để e 1 kg với, chạy vào hòa khương xa quá :(

À, e định ủ bánh dầu mà không biết mua chế phẩm EM ở đâu, ai chỉ giúp e với. Em cảm ơn
A ủ bánh dầu như thế nào zay, hôm bữa e ủ khô với em mà vẫn thấy hôi, chưa dám mở nắp thùng

Bingodn

Nông dân thời @
A ủ bánh dầu như thế nào zay, hôm bữa e ủ khô với em mà vẫn thấy hôi, chưa dám mở nắp thùng
Mình mua em rồi mà chưa ủ nơi. Mà nếu ủ thì làm như sau:
Em về pha vs rỉ đường, để 1 tuần dc em1
Lấy em1 này đem pha vào bánh dầu, để vài bữa sẽ lên meo trắng có mùi hơi chua chua là ok, nếu còn hôi thì đổ thêm em1 vào tiếp

samsam8283

Nông dân thích trồng rau
:Big Grin:
Vô Huế ko có sdt các mỹ nhân lãnh đạo hội tớ đành vô thành nội vác mấy khẩu đại bác cho khỏe lấy sức mần vườn

Làm nông ở Huế cũng rất thuận lợi, đầu tiên phải kể tới nước sông Hương rất trong lành, tạp chất còn ít hơn cả nước máy mới lạ, tớ đo cho kết quả 24ppm, ý thức môi trường người dân nơi đây hơn hẳn các thành phố khác

Những nơi đông khách du lịch như thành cổ cũng khó mà thấy cọng rác trên đường

nông dân Huế ưa trồng một loại đậu xanh hạt nhỏ gọi là đậu giá, chợ Đông Ba bán 50k/kg, tuy đắt gấp 2 đậu xanh anh Tập nhưng rất đáng mua vì ủ giá ngon sạch và năng suất, thăm vườn đậu mải hái đậu quên chụp vườn dưới nắng chiều ngoại ô.

Món chè cung đình ngon nhờ ở Huế có nhiều loại đậu, mặt sau chợ Đông Ba cả dãy sạp chuyên bán nông sản ngũ cốc. Mấy mệ mấy cô không "chặt chém" như nơi khác, giọng nhẹ mà ngọt tựa đường phèn

Bàn tay Mệ nhăn nheo đồi mồi còn cô con gái chỉ ngồi lướt "phây" chán thật, thôi thì Sâu góp bàn tay cùng Mệ nâng niu nông sản Việt

Có lẽ từ xưa để chiều thú ẩm thực vua chúa, dân dã chọn sản vật ngon nấu nướng cầu kỳ tiến vua cúng chúa mong chồng con thăng tiến quan lộ hoặc đơn giản hơn là bán lấy tiền mưu sinh nên các món chè dần chết tên Chè cung đình. Chỉ riêng chi nhỏ của món này là chè hạt sen đã ngon lắm rồi. Hạt sen Huế tuy nhỏ hơn hạt sen trong Nam ngoài Bắc nhưng bù lại cái vị thơm của nó lại hơn hẳn. Chè được nấu bằng đường phèn xứ Quảng ngọt thanh, hạt sen mềm dường như ép lưỡi cũng vỡ thành một thứ bột thơm tràn khoang họng!

Đến Huế các bạn không thưởng thức các món ăn vặt ở đó thì có du lịch cũng như không. Từ trên máy bay, lúc chao cánh hạ độ cao đáp xuống Phú Bài bạn ngắm được muôn vàn đầm ao hồ ven biển. Một vài đầm có cửa thông ra biển nên nước lợ trong đầm nuôi dưỡng hải sản tốt tới độ cua nuôi ngon gần bằng cua tự nhiên, càng to bao nhiêu thì thịt trong càng to bấy nhiêu

Ẩm thực Huế kể ra cả ngày không hết chuyện. Giờ tớ qua vật tư nông nghiệp ngay người Huế cũng ít biết bán nơi mô.
Huế cũng có trợ trời như HN, SG (bán đồ cũ ngoài trời), khác chăng ở Huế lúc chiều muộn người ta mới bày đồ cũ ra vỉa hè rộng trước cửa chợ Tân lộc, đồ làm vườn xẻng cuốc kìm búa giá khá rẻ. Riêng thùng nhựa và lưới kẽm rào vườn lúc nào cũng bán lại nằm phía sau chợ, đủ các loại to có nhỏ có giá cả hợp lý, mua chục cái coi như số nhiều giá còn còn giảm bạo vài chục %.

Ống nước các loại để lắp thiết bị tưới hoặc thủy canh bạn tới Huỳnh Thúc Kháng nhé.
Những ai trồng hoa chậu nhỏ có thể mua chậu và phân bón đất trồng tại mấy kios trong công viên gần cầu Tràng tiền ngay sát vỉa hè Trần Hưng Đạo. Nếu cần chậu to, mùn dừa, hạt giống khay ươm thì phải tới Phan Chu Trinh, mấy tiệm gần sát ngã 4 giao nhau với Trần Phú, chỗ có ngôi chùa nhìn ra sông, sân chùa có 2 con voi đúc bằng xi măng to to í.
Chao ôi tiếc quá, giờ vào xem mới biết bác sâurau ghé thăm Huế. Ko có cơ hội diện kiến bác Sâu vui tính roài. Cơ mà bác rành Huế hơn con rồi đó bác ơi:Big Grin: