Thủy canh Vai Trò Của Silic Đối Với Cây Trồng

cuongnguyen87

Nông dân thích trồng rau
Thành viên BQT
Anh tuongkha cho em hỏi sử dụng na2SiO3 thì nồng độ cần pha ntn ạ, hôm qua em thử pha 3gram với 25l nước thì thấy xuất hiện vẩn đục,như vậy có bth không,cám ơn anh

tuongkha

Nôngdâ[email protected]ùibắp.com.canh
Anh tuongkha cho em hỏi sử dụng na2SiO3 thì nồng độ cần pha ntn ạ, hôm qua em thử pha 3gram với 25l nước thì thấy xuất hiện vẩn đục,như vậy có bth không,cám ơn anh
Nếu pha 3gram Na2SiO3 với 25 lít nước thì có: Na = 45.2 ppm; Si = 27.16 ppm.
Lý thuyết thì tính tan của Na2SiO3 là:
  • 22.2 g/100 ml (25°C)
  • 160.6 g/100 ml (80°C)
cuongnguyen87 pha 3gram Na2SiO3 với 25 lít nước thường (chưa có các chất khác) ??

cuongnguyen87

Nông dân thích trồng rau
Thành viên BQT
Nếu pha 3gram Na2SiO3 với 25 lít nước thì có: Na = 45.2 ppm; Si = 27.16 ppm.
Lý thuyết thì tính tan của Na2SiO3 là:
  • 22.2 g/100 ml (25°C)
  • 160.6 g/100 ml (80°C)
cuongnguyen87 pha 3gram Na2SiO3 với 25 lít nước thường (chưa có các chất khác) ??
Vâng em pha với nước thường thì tan tốt,sau đó em mới pha thêm dd A và dd B vào 25l nước thì nước hơi vẩn đục,em nghi là bị kết tủa. Vậy để đạt 140ppm Si thì em cần pha 60g silic cho 1 l dd cốt (gọi là dd S tỷ lệ 1:100),em cám ơn

tuongkha

Vâng em pha với nước thường thì tan tốt,sau đó em mới pha thêm dd A và dd B vào 25l nước thì nước hơi vẩn đục,em nghi là bị kết tủa. Vậy để đạt 140ppm Si thì em cần pha 60g silic cho 1 l dd cốt (gọi là dd S tỷ lệ 1:100),em cám ơn
à! vậy kết tủa đúng rùi. cuongnguyen87 có thể làm như sau: Cho dd A+B vào 24 lít nước, sau đó pha 15.21 gram Na2SiO3 vào 1 lít nước thường, quậy/khuấy đều, rùi đổ vào thùng 24 lít ở trên ==> Tổng cộng: 25 lít dd trồng, lúc này Si có trong 25 lít dd là 140 ppm.

Để đat được 140 ppm Silic thì cần 60 gram Na2SiO3 là đúng rùi. Nhưng nên nhớ là lúc này Na = 229 ppm. Ngưỡng cho phép Natri (Sodium) trong thủy canh phải nhỏ hơn 12 ppm, vì nếu hàm lượng Natri cao (Natri trong nước biển tự nhiên là 12 ppm) sẽ ảnh hưởng đến cây, cây tăng trưởng chậm, cứng, lá cây có màu xanh xám, ảnh hưởng đến hấp thụ Canxi của cây, các bệnh hại rễ.
Người ta có làm thí nghiệm nghiên cứu Natri với các nồng độ khác nhau: từ 1 ppm, 4pmm, 12 ppm ảnh hưởng đến cây trồng như thế nào (xem bảng bên dưới).

Với rau xà lách (rau diếp): thì chỉ sau 3 ngày với nồng độ Natri = 12ppm, cây bị dump (chết, hư); với 4ppm thì 8 ngày.

Trích nguồn tham khảo: DA Slade, Horticultural Consultant, Grower Consultancy Service - http://purehydroponics.com/wp-content/uploads/2013/08/Sodium-Accumulation-in-Hydroponic-Systems.pdf

cuongnguyen87

Nông dân thích trồng rau
Thành viên BQT
à! vậy kết tủa đúng rùi. cuongnguyen87 có thể làm như sau: Cho dd A+B vào 24 lít nước, sau đó pha sau đó pha 15.21 gram Na2SiO3 vào 1 lít nước thường, quậy/khuấy đều, rùi đổ vào thùng 24 lít ở trên ==> Tổng cộng: 25 lít dd trồng, lúc này Si có trong 25 lít dd là 140 ppm.

Để đat được 140 ppm Silic thì cần 60 gram Na2SiO3 là đúng rùi. Nhưng nên nhớ là lúc này Na = 229 ppm. Ngưỡng cho phép Natri (Sodium) trong thủy canh phải nhỏ hơn 12 ppm, vì nếu hàm lượng Natri cao (Natri trong nước biển tự nhiên là 12 ppm) sẽ ảnh hưởng đến cây, cây tăng trưởng chậm, cứng, lá cây có màu xanh xám, ảnh hưởng đến hấp thụ Canxi của cây, các bệnh hại rễ.
Người ta có làm thí nghiệm nghiên cứu Natri với các nồng độ khác nhau: từ 1 ppm, 4pmm, 12 ppm ảnh hưởng đến cây trồng như thế nào (xem bảng bên dưới).

Với rau xà lách (rau diếp): thì chỉ sau 3 ngày với nồng độ Natri = 12ppm, cây bị dump (chết, hư); với 4ppm thì 8 ngày.

Trích nguồn tham khảo: DA Slade, Horticultural Consultant, Grower Consultancy Service - http://purehydroponics.com/wp-content/uploads/2013/08/Sodium-Accumulation-in-Hydroponic-Systems.pdf
Dạ, cám ơn anh nhiều lắm

cuongnguyen87

Nông dân thích trồng rau
Thành viên BQT
Em thắc mắc tý. Đọc lại bài anh đăng em thấy chỗ này
"Khi xem lại 151 công thức dinh dưỡng trong quá khứ, Hewitt (1966) tìm thấy 01 vài công thức có thành phần Si. Epstein (1994) khuyên nên thêm Si = 0.25 mM (từ Sodium Silicate, Na2SiO3) trong công thức Hoagland." Khi này Na có nồng độ khoảng 110ppm cao hơn mức 12ppm để cây sinh trưởng

tuongkha

Em thắc mắc tý. Đọc lại bài anh đăng em thấy chỗ này
"Khi xem lại 151 công thức dinh dưỡng trong quá khứ, Hewitt (1966) tìm thấy 01 vài công thức có thành phần Si. Epstein (1994) khuyên nên thêm Si = 0.25 mM (từ Sodium Silicate, Na2SiO3) trong công thức Hoagland." Khi này Na có nồng độ khoảng 110ppm cao hơn mức 12ppm để cây sinh trưởng
Đơn vị tính là miliMolar, ko phải ppm :well:. Nếu tính ko nhầm thì Si = 0.25mM ==> 7 ppm.

cuongnguyen87

Nông dân thích trồng rau
Thành viên BQT
Đơn vị tính là miliMolar, ko phải ppm :well:. Nếu tính ko nhầm thì Si = 0.25mM ==> 7 ppm.
Vâng,em mới đọc lại bài viết của anh,Na2SiO3 không đc khuyên dùng, vì đc cho nên chắc em tận dụng 1g Na2SiO3 cho 1l dd cốt để bổ sung Si mà không đưa Na lên vượt ngưỡng

hoc nhieu

Nông dân thời @
Hi A. Cỏ,
Ở VN nếu trồng thổ canh thì em tìm thấy trên google các loại sau:

Nano-s
http://phanbonsumo.com.vn/PHAN-BON-SUMO-KALI-SILIC/KALI--SILIC.32.html
http://phanbonnongtien.com.vn/san-pham/phan-npk/98

Còn thủy canh thì anh dùng:
- Potassium Silicate - K2SiO3, trong đó Silic chiếm 18.206%, vừa bổ sung thêm Kali = 50.684%. Vì hàm lượng Kali khá cao, nên hòa tan Kali Silicate riêng, sau đó điều chỉnh pH = 5.8 đến 6.2 trước, rồi mới hòa tan/pha chung.
- Sodium Silicate - Na2SiO3, trong đó Silic chiếm 23.011%, vừa bổ sung thêm Na = 37.667%
- Axít Silisic (H2SiO3), nhưng loại này ít tan trong nước.

Nếu dùng dung dịch thủy canh để tưới thổ canh thì nồng độ Si từ 25-35 ppm (mg/l); còn nếu dùng thủy canh thuần túy thì nồng độ Si từ 50-75 ppm.
chào Anh tuongkha hôm nay tình cờ đọc được bài viết của Anh thấy rất hay việc bổ sung thêm K2SiO3 vào thủy canh Anh có thể cho em hỏi nếu ở thành phố HCM thì có thể mua ở đâu vậy xin cảm ơn
[DOUBLEPOST=1513411801,1513409852][/DOUBLEPOST]Cho em hoi thêm là theo công thức dùng cho rau ăn lá của Albert thành phần ( potassium sulfate ( K2SO4) ) mình có thể thay bằng phân vô cơ loại này được không Anh. ( Kali tan 100% : thành phần K2O: 50%, S:18% )