Vườn rau @ Vườn Chính Chủ Của Phongtandem

Phan Hoạt

Người cày không ruộng
ACE trồng thủy canh chú ý giúp e 2 vấn đề thì trồng cây thủy canh rất đơn giản.
1. Nồng độ ddtc. Nồng độ quá cao lá ngọn xoăn. Chính bạn giết cây của bạn chứ không phải con gì chích hút làm lá xoăn đâu ạ.
2. Nhiệt độ ddtc quá cao làm rễ chuyển sang màu nâu dẫn đến cây héo, rụng lá rồi chết.
Giải quyết 2 vấn đề trên.
1. Cố gắng có được công thức cụ thể để tính được nồng độ N-P-K trong công thức. Chú ý nồng độ N. Tính nồng độ N trong công thức ở mức án toàn.
2. Giảm nhiệt ddtc bằng cách sơn trắng tất cả thùng, chậu, ly hay vật gì bạn dùng để trồng cây.
Còn pH của ddtc bạn chỉnh được thì tốt. Không chỉnh được cũng không sao. Nói chung pH ảnh đến ngoại hình cây tí xíu thôi ạ.
Em chưa tự pha dung dịch được mà mua của bạn cuongnguyen87 , nhưng gặp vấn đề là nếu ph lên cao trên 7 là cây bắt đầu bị vàng lá, mà lá non mới bị, hạ ph xuống ngưỡng 6-6.5 theo khuyến cáo của Cường thì lại ok. Mà giàn hồi lưu 18m ống pvc 90, thùng dung dịch 50 lít ( tổng dàn khoảng 70-80 lít) thì chỉ sau 2 ngày ppm từ 1000 đã hạ xuống 800.

phongtandem

Nông dân thích trồng rau
Em chưa tự pha dung dịch được mà mua của bạn cuongnguyen87 , nhưng gặp vấn đề là nếu ph lên cao trên 7 là cây bắt đầu bị vàng lá, mà lá non mới bị, hạ ph xuống ngưỡng 6-6.5 theo khuyến cáo của Cường thì lại ok. Mà giàn hồi lưu 18m ống pvc 90, thùng dung dịch 50 lít ( tổng dàn khoảng 70-80 lít) thì chỉ sau 2 ngày ppm từ 1000 đã hạ xuống 800.
Bạn pha ddtc luôn đi để dễ vận chuyển. Nói về pH thì thủy canh tĩnh mình để 5.2. ddtc cạn đi còn 1/3 thì đo được hơn 7.0 và EC đi lên chứ không hạ xuống. Ví dụ EC 2.0 pH 5.2 đến khi ddtc còn 1/3 thì EC gần 3.0 pH 7.6 và cho thay mới toàn bộ ddtc. Nếu bạn tiết kiệm thì giữ ddtc bỏ lại thêm nước hoặc ddtc rồi cân chỉnh EC về lại 2.0 + pH 5.2

phongtandem

Nông dân thích trồng rau
Cây ớt Ấn Độ bạn cho

Sau 2 tuần

Bầu vẫn thủy canh tĩnh bình 5 lít

Cao được 3m

Và bắt đầu có quả
Hình được chụp 12h trưa. Lá không bị xìu cho thấy bộ rễ của cây hiện tại rất tốt và nhiệt độ nước trong bình không quá cao.

Sâm láng và lông tưới bằng nước nuôi cá. Tạm gọi là aquaponic. Nhận xét thấy phát triển hơi chậm nhưng cây vẫn lớn mỗi ngày không có dấu hiệu suy dinh dưỡng.

Chỉnh sửa cuối:

pham quang hong

Nông dân thích trồng rau
Cây ớt Ấn Độ bạn cho

Sau 2 tuần

Bầu vẫn thủy canh tĩnh bình 5 lít

Cao được 3m

Và bắt đầu có quả
Hình được chụp 12h trưa. Lá không bị xìu cho thấy bộ rễ của cây hiện tại rất tốt và nhiệt độ nước trong bình không quá cao.

Sâm láng và lông tưới bằng nước nuôi cá. Tạm gọi là aquaponic. Nhận xét thấy phát triển hơi chậm nhưng cây vẫn lớn mỗi ngày không có dấu hiệu suy dinh dưỡng.

Hóng cây bầu của bác.
Em chưa từng có quá 10 trái bầu/cây. Đầu hàng vụ bầu bí mướp này cũng 1 năm rồi. Thủy canh bình 5 lít của bác mà thu được trên 10 trái/cây thì em sẽ khôi phục lại "đam mê" với cái đám bầu bí mướp này.