Vườn rau @ Vườn Khí Canh - Thủy Canh Trụ Đứng Của Bé Milk

Thảo luận trong 'Vườn của thành viên' bắt đầu bởi NongDanThanhThi, 24/6/16.

1. NNgPho

NNgPho Nông dân thời @
    • 1/1413

Nhìn rau của bạn như thế chủ yếu là thiếu chất, còn nếu bị nhện đỏ thì nó sẽ bám dày vào mặt lá cơ.

2. Hùng MC

Hùng MC Nông dân thời @
    • 43/1413

Em đang định ủ hàng nhưng thấy các anh chị xôm quá nên không nhịn được, xin phép đưa lên vài hình ảnh hệ đang làm của em nhé.
    P/S: em loay hoay mãi mới đưa hình lên được, trước bị trùng nhiều hình.

• Thích Thích x 5
  3. Canhk11d

Canhk11d Nông dân thời @
    • 1/1413

Em đang định làm 1 tháp như bác. Bác cho e hỏi mỗi tháp là 1 bơm riêng biệt đúng k. Và cái nắp 168mm bác mua ở đâu vậy.e ra đại lý ống nhựa hỏi mà ngta bảo k có

4. Thanhnguyen

Thanhnguyen Nông dân thích trồng rau
    • 343/1413

Nắp Dk 168 hàng chính thống như Binh minh khg có sx, bạn ghé các tiệm khác xem, nhất là các nơi bán chung với vật liệu xây dựng có bán.

• Thích Thích x 1
  5. Hùng MC

Hùng MC Nông dân thời @
    • 43/1413

Trong trường hợp không mua được nắp 168mm, thì theo tớ bạn có thể cắt và chế ống 200mm làm nắp như sau:
    1. Cắt ngang đoạn ống 200mm tầm 5-7cm, sau đó cắt dọc đoạn ống 200mm làm hai đường cách nhau khoảng 100mm ( ống 200mm có chu vi là khoảng 628mm, ống 168 là 528mm, lệch nhau 100mm), hoặc để chắc chắn bạn xẻ một đường của đoạn ống đã cắt rồi bóp lại sao cho vừa lọt trong ống 200mm là được, đánh dấu chỗ giao trùng nhau rồi cắt, nhớ đường cắt phải thẳng. Sau đó lấy keo dán lại ( keo giống silicon nhưng màu vàng 60k/ống- tớ không nhớ rõ loại gì, keo này dán để 1 ngày cực chắc luôn). Còn chế hai đầu bịt thì lấy nắp nhựa thùng sơn cắt 2 miếng 170-172mm, khoan 16 mũi cỡ 2-3mm làm lỗ tắm canh và 01 lỗ D21 hoặc D27 ở chính giữa để gắn ống ren trong cấp nước. Sau đó dán, gắn 2 đầu bít lại ( cũng keo như trên).
    2. Với máy bơm, do hệ của tớ đặt bồn cá ớ ban công tầng 3, giàn ống trụ rau treo trên sân thượng tầng 3, độ cao đến đỉnh của trụ rau chênh nhau gần 6m nêm tớ dùng bơm con chuột 340W, sau đó đi ống D27 và chia ra từng trụ. Do dòng chảy vẫn mạnh nên tớ phải gắn thêm 01 van D27 để giảm áp lực nước vì sợ dứt rễ rau. ( tớ đặt timer 10 phút bơm, 10 phút nghỉ - theo như bạn NongDanThanhThiNongDanThanhThi hướng dẫn ).
    Lời văn tớ hơi lủng củng, bạn thông cảm nhé!

6. wolfag

wolfag Nông dân thời @
    • 13/1413

Các bạn giảm nóng cho bồn dd thế nào vậy, mình làm hệ bình thông nhau giống của a NongDanThanhThiNongDanThanhThi với 5 trụ để trên mái xi măng mà nước ấm lắm, sợ cây chịu k nổi

7. Hùng MC

Hùng MC Nông dân thời @
    • 43/1413

Bọc tấm giấy bạc ( mua ở các tiệm bán VLXD lớn lớn chút) vào ống nhựa là ok bạn ơi, thùng vi sinh, chuồng nuôi giun tớ đều bọc rồi, chấp nắng to luôn. Còn ống nước cấp lên trụ tớ chưa bọc kịp, đợi T7, CN này mới có thời gian để bọc.

8. Thanhnguyen

Thanhnguyen Nông dân thích trồng rau
    • 343/1413

Bạn có thể mua thuùng nhựa sơn nước loại 4kg , úp vừa kín ống 168.

• Thích Thích x 2
    • Hữu ích Hữu ích x 1
  9. MrDanh

MrDanh Nông dân thời @
    • 3/1413

13 đường số 3, phường Bình An, quận 2, TP.HCM
    đúng rồi bác, mua ở Thủy Canh á hehe, giá cũng phải chăng :3 làm mệt thôi rồi ;)))

Last edited by a moderator: 7/11/17
  10. tang.doan

tang.doan Nông dân thời @
    • 1/1413

Các bác cho e hỏi với ạ? Em có mua bộ hẹn giờ (timer) DECOM, mà nó có 20 lần ON/OFF thôi. giờ nếu để 10p On- 10p OFF thì ko đủ cho cả ngày được? vì hết 20 lần ON/OFF thì nó tự động tắt luôn (OFF).
    Các bác cho e lời khuyên với ạ? VD: buổi sáng để ON 10 - OFF 30 có được ko ạ? đêm OFF.