Vườn rau @ Vườn Mini Và Vườn Thập Cẩm Nhà Diệp Hà

Thảo luận trong 'Vườn của thành viên' bắt đầu bởi Diệp Hà, 9/2/16.

1. ĐàmHàLinh

ĐàmHàLinh Nông dân thích trồng rau
    • 363/1413

Chị phân thân giỏi quá vậy mà vẫn làm hết được bái phục bác quá. Buồn cười nhỉ chị cứ về đến nhà là rau với cỏ em cũng thế nghiện lúc nào không hay:Orange13:
    Ước gì...em có mảnh đất bé bằng phần mười nhà chị:singhi:
    Ước gì... em chăm rau giỏi như chị:singhi:
    Ước gì...em chăm hoa đẹp như chị:singhi:
    Ước gì...em chăn nuôi siêu như chị:singhi:
    Chúc mừng vrx lại có thêm một cao thủ mới

• Thích Thích x 7
  2. Diệp Hà

Diệp Hà Nông dân thứ thiệt Thành viên BQT
    • 788/1413

Ngày trước bên ngoại nhà mình bị giải toả mặt bằng đường 5 để làm cầu Vĩnh Tuy, nhà mình bị giải phóng gần 700m2 đất xung quanh chỗ cầu vượt phía Long biên, làm lại nhà cửa xong cụ già mới cho một ít tiền! Lúc đó mình nhà cửa cũng ổn rồi, nên mua đám đất đấy, để cỏ mọc mãi đến 2012 mới làm cái nhà nhỏ và trồng cây vào vườn. Bây giờ cây ăn quả cũng còn nhỏ! Vài thứ cây ngắn ngày thì cũng có quả rồi. Nhưng nó là nơi mình thoả thích trồng cấy!!! Nhiều khi đi công tác nơi nào thấy cây gì hay hay mình cũng tha về!
    Ôi một hôm thấy anh xã đi Miền Tây tha cây sa kê về trồng, nhưng anh ấy không biết cách, đem cưa cụt cách gốc còn có 20cm về nó chết. Hôm mình đi công tác Sài gòn, bảo mấy đứa bạn mua cho 2 cây rất đẹp! Cho vào thùng lên máy bay về trồng! Nó lên rất đẹp rồi! Vậy mà đợt rét vừa rồi nó lại bị chết mất tiếc ơi là tiếc!
    Bí ngồi phải trồng chỗ rộng cậu ạ! Trồng trong thùng chắc nó không đủ chỗ đấy! Mình trồng ra vườn nên nó lắm quả lắm!
    Hôm nào rảnh rảnh... hehe, mình đang hẹn hò chị loayhoayloayhoay rùi nhé... :Cute Smiley34:!

• Thích Thích x 7
  3. Diệp Hà

• 788/1413

Hehe! Em cho chị đi tàu vũ trụ thế!!! :Big Grin: Cao thủ gì đâu chứ em! Chẳng qua mình có tí vườn thì trồng vài thứ cây cho thoả mãn ý thích! Còn sân thượng thì ...
    Thực ra là tự nhiên cuộc sống đưa đẩy! Chị đang rất sầu vì một chuyện riêng! Rồi một buổi tối, đang buồn, có tý việc phải chạy lên kiểm tra cái sân thượng! Thế là chị bắt đầu bằng hai cái chậu cây cảnh để không trên đó mấy năm rồi! Sau đó, mới nghĩ rằng, mình âu sầu thì chẳng giải quyết được gì, vậy là hứng chí lên đi mua mấy cái chậu nhựa về, cứ thế, cái vườn trên sân thượng ra đời! Tự nhiên có ít rau ăn, lại chẳng còn thời gian mà ủ rũ nữa! Vậy là đã gần 10 tháng chị có cái sân thượng để làm nơi giải khây rồi em ạ! Con rồng vàng nhà chị nó bảo: mẹ có mùi sân thượng bám vào quần áo đấy!
    Mãi đến cuối năm vừa rồi mới biết phong trào trồng rau trên sân thượng đã có gần chục năm rồi! Mình lạc hậu thật! :Big Grin::Big Grin:

• Thích Thích x 12
  4. ĐàmHàLinh

• 363/1413

Mỗi người bắt đầu làm việc gì đó đều có lý do của nó. Vậy là em và chị có chung một lý do rồi tuy có thể khác nhau nhưng đều là buồn. Trước tới giờ chưa bao giờ em có suy nghĩ trong đầu mình sẽ trồng rau nuôi gà, đi làm về e còn có thêm cửa hàng nên cũng bận rộn còn thời gian thì cắm đầu vào cái phây búc thế là hết ngày. Em trồng rau sau chị mới chỉ từ tháng 10 thôi, giờ đó là nơi em cảm thấy yên bình vui vẻ nhất dù là cứ lụi cụi 1 mình. Cứ như thế chẳng còn thời gian mà nghĩ ngợi nữa chị ạ. Mà ngày mới biết vào vrx còn chưa biết mở xem của mọi ng cứ lần mò linh tinh buồn cười lắm chứ k thạo như chị đâu, em xem trên mạng chỉ biết bác sâu bán ddtc thế là gọi điện đặt bác ấy rồi bác sâu hướng dẫn ra nhập diễn đàn, vào rồi mới thấy mọi ng trồng rau sân thượng nhiều thế ở quê em ít lắm toàn trồng đất thôi em chắc có 1 không 2 đấy chị. Sao trong miền nam toàn thấy đàn ông trồng rau giỏi nhỉ chị mình thì toàn phụ nữ là chính hihi=))

• Thích Thích x 8
  5. Nongdannuamua

Nongdannuamua Nông dân thích trồng rau
    • 363/1413

Vào diễn đàn toàn thấy người giỏi, mình chả dám ho he gì, chỉ bấm "thích" và "thích" liên hồi thôi. Diệp HàDiệp Hà với ĐàmHàLinhĐàmHàLinh giỏi quá, mới trồng có vài tháng mà c nhìn vườn thấy choáng. C thế là ti toe làm vườn cũng đến hơn năm rồi mà chả đâu vào đâu, tại cứ nghe mọi người hướng dẫn phân gio tro trấu rắc rối quá thế là toàn làm theo cảm tính. Còn tại sao lại tự dưng thích làm vườn và bắt đầu từ đâu thì chả nhớ nữa, già rồi đầu óc lẩn thẩn hay quên ghê cơ. May trong máy ảnh còn cái vườn từ thuở sơ khai

À, nhớ ra vì sao bỗng dưng lại trèo lên sân thượng làm vườn rồi. Nhờ có ông nhà nước thực hiện cái kế hoạch mở đường từ hơn 20 năm trước, trong lúc ông ý còn đang giải quyết nhiều vấn đề liên quan thì mình tranh thủ vác cuốc ra vệ sông vứt từng tảng bê tông gạch dá đi, rồi lại xúc từng xẻng đất hất vào. 2/9 năm ấy người ta thì đi chơi, còn mình phồng rộp hết cả tay vì cuốc đất, kết quả là cái vườn rẻo sông này đây

Mới được ít lâu , vừa kịp cái nghiệp nông dân nó ngấm vào người thì lại bị thu hồi đất, thế là mới đành leo lên sân thượng tiếp tục sự nghiệp. Giờ mới biết đến diễn đàn này, toàn người cao thủ, ôi trình mình còi quá... :wow::wow::wow:

• Thích Thích x 15
  6. Diệp Hà

• 788/1413

Đúng đó em! Nhiều lúc nghĩ cũng mắc cười thiệt! :cuoi::cuoi: Cách đây 10 năm chị học cao học. Trong lớp toàn em út! Chúng nó gọi chị là già làng vì mình cao lão hơn cả! Bọn nó dạy chị đủ thứ! Chỉ mỗi món blog và sau này món phờ búc là chị lười không tạo acount! Hồi đó bọn nó cũng lập trang diễn đàn riêng rồi đem cả bài vờ vào đó học lun! Vậy nên chị cũng biết khối thứ! Nhưng cái gì lâu không dùng cũng quên hết! Hôm vừa rồi trồng cà chua treo ngược mãi không được, nó toàn chết! Chị lò mò mới vào được đây đấy chứ!
    Khổ thế! Mang tiếng công dân Quận Ba Đình đấy.
    Mà công nhận là anh em Miền Nam đảm đang thật. Điều này em nói có gì mạo phạm anh em Miền Bắc thì các bác bỏ quá cho nhé!
    Hình như nét truyền thống riêng của từng vùng miền nó cũng có ảnh hưởng hay sao ấy ĐàmHàLinhĐàmHàLinh ạ.

• Thích Thích x 8
  7. TTMHanoi

TTMHanoi Nông dân thứ thiệt Thành viên BQT
    • 913/1413

Trời ơi, chị cứ than mãi thôi, còi đâu mà còi, nhở. Còi mà vườn rau xanh um như này!

• Thích Thích x 4
  8. ĐàmHàLinh

• 363/1413

Chị NongdannuamuaNongdannuamua đang thiếu đất dụng võ đây mà, nhìn chị trồng rau xanh mướt thế kia cơ mà, đợt này sửa xong vườn rồi em chuẩn bị tinh thần hóng vườn khủng nhà bác hehe:singhi:

• Thích Thích x 4
  9. Diệp Hà

• 788/1413

Em cũng đang chờ hóng vườn của chị đơiiii!

• Thích Thích x 3
  10. Nongdannuamua

Nongdannuamua Nông dân thích trồng rau
    • 363/1413

Chả khủng được đâu em ơi, có mỗi mấy mét, lại cứ đi suốt thế này, thôi an ủi tập leo sân thượng cho khỏe chân thôi

• Thích Thích x 3