Aquaponic Xin Ít Gạch Về Xây Bể Aquaponic

lsbanmaixanh

Nông dân thời @
Dùng vẫn được bạn. Nhưng tình hình chung hạt kaldness giờ giá khá rẻ 75k/1kg hạt 10x12. Bạn cố nhịn 1 chầu nhậu quất vài ba kg thì theo mình không thành vấn đề =)). Khỏi mất công ngồi cắt và lại ngon hơn nhiều.
Cảm ơn Bác chứ Thùng lọc cặn của em 300l. Thùng vs 300l nên tính giá hạt kaldnes hơi chát so với thùng vi sinh

Hùng MC

Nông dân thời @
Các anh chị cho em hỏi trên diễn đàn có mô hình vườn nào có hướng dẫn hình thành hệ khí canh kết hợp ap hoặc dwc không ạ?
Em xin link để học kinh nghiệm thực tế.
Có topic này Khí Canh Aqua Của Tập Sự Ndtt nhưng mình không biết cách copy đường link
[DOUBLEPOST=1502548600][/DOUBLEPOST]
Có topic này Khí Canh Aqua Của Tập Sự Ndtt nhưng mình không biết cách copy đường link
và đây nữa Aquaponic - Thiết Kế Hệ Aquaponics Với Trụ Rau Thẳng Đứng | Vườn rau xanh - Cộng đồng làm vườn cho người Việt.
P/S: vừa mò được cách cop link nhá

Last edited by a moderator:

Hoàng Đông

Nông dân thích trồng rau
Hàng này dùng ok không các bác nhỉ

Dù tiếc công bác ngồi chặt chém ra mớ ống này, nhưng:
+ nhựa PVC mềm nguy cơ độc tố cao
+ Kanet 70k/kg = 12 lít. hệ của bác dùng hết 6-10kg thôi = 80-120 lít, cũng là giới hạn của cái sủi rồi. Mà giá này trong tầm tay thôi bác

lsbanmaixanh

Nông dân thời @
Dù tiếc công bác ngồi chặt chém ra mớ ống này, nhưng:
+ nhựa PVC mềm nguy cơ độc tố cao
+ Kanet 70k/kg = 12 lít. hệ của bác dùng hết 6-10kg thôi = 80-120 lít, cũng là giới hạn của cái sủi rồi. Mà giá này trong tầm tay thôi bác
Cảm ơn Bác góp ý. Hôm qua cả ngày ngồi chặt giờ phải bỏ rồi. Đúng aqua mệt thật chứ. Không biết tại mưa gió quá hay sao mà giờ NO3 không còn tí nào nên mới tìm thêm cách tăng vi sinh cho hệ. Hazzz
[DOUBLEPOST=1502593890][/DOUBLEPOST]
[DOUBLEPOST=1502548600][/DOUBLEPOST]
và đây nữa Aquaponic - Thiết Kế Hệ Aquaponics Với Trụ Rau Thẳng Đứng | Vườn rau xanh - Cộng đồng làm vườn cho người Việt.
P/S: vừa mò được cách cop link nhá
Cảm ơn Bác nhé. Để em ngâm cứu thêm

Last edited by a moderator:

nxlong2005

Nông dân thích trồng rau
Cảm ơn Bác góp ý. Hôm qua cả ngày ngồi chặt giờ phải bỏ rồi. Đúng aqua mệt thật chứ. Không biết tại mưa gió quá hay sao mà giờ NO3 không còn tí nào nên mới tìm thêm cách tăng vi sinh cho hệ. Hazzz
[DOUBLEPOST=1502593890][/DOUBLEPOST]

Cảm ơn Bác nhé. Để em ngâm cứu thêm
Từ ngày chơi hạt kaldness mình không lăn tăn vụ trùn quế nữa. Thông số trái qua phải NO2, NH3/4, NO3. 2 chỉ số đầu là 0 không biết tốt hay xấu, NO3 luôn duy trì ở mức 50mg/l

lsbanmaixanh

Nông dân thời @
Từ ngày chơi hạt kaldness mình không lăn tăn vụ trùn quế nữa. Thông số trái qua phải NO2, NH3/4, NO3. 2 chỉ số đầu là 0 không biết tốt hay xấu, NO3 luôn duy trì ở mức 50mg/l

Nhìn mê phết. Hệ lúc đầu của em cũng vậy nhưng sao càng về sau nhìn càng chán

lsbanmaixanh

Nông dân thời @
Chào các bác cho em hỏi thêm xíu.

Lúc kiểm tra các thông số NH4, NO2 đều không có nhưng hàm lượng NO3 vẫn thấp dưới 10mg/l thì chứng tỏ số lượng cá ít quá hoặc cây nhiều quá nhỉ.
Em cảm ơn.

lsbanmaixanh

Nông dân thời @

Chào Các Bác
Các Bác cho e hỏi về hệ thống mới e tính thực hiện ạ.
Thùng nuôi cá là bồn tank nhựa 1000L.

Bồn này e chỉ khoét mặt thoáng không lấy khay trồng để tăng thể tích nuôi cá. Bồn nuôi cá luôn mở xả đáy cho cặn qua bồn lọc. Trong bồn lọc có xả cặn và vale tách biệt giữa bồn cá và bồn lọc để tháo vào tháo ra dễ vệ sinh.
Bồn lọc và bồn vi sinh là thùng nhựa 220L

Ở trong bồn lọc e tính bỏ đất nung làm vật liệu lọc sau thẩm thấu ngược qua bồn vi sinh là hạt kadnes. Sau khi qua bồn vi sinh sẽ cho trực tiếp qua khay trồng.
Mức chênh lệch tối đa của bồn cá là 40cm tính từ mặt thoáng. Nếu lượng nước thấp hơn 40cm hệ thống sẽ ngừng hoạt động.
Nước qua khay rau theo siphon sẽ xuống bồn hồi. Nước vào bồn hồi sẽ được bơm ngược lại bể cá.
Trên đây là chu trình e định chạy nhờ các bác góp ý cho e hoàn thiện hơn ạ.

nxlong2005

Nông dân thích trồng rau

Chào Các Bác
Các Bác cho e hỏi về hệ thống mới e tính thực hiện ạ.
Thùng nuôi cá là bồn tank nhựa 1000L.

Bồn này e chỉ khoét mặt thoáng không lấy khay trồng để tăng thể tích nuôi cá. Bồn nuôi cá luôn mở xả đáy cho cặn qua bồn lọc. Trong bồn lọc có xả cặn và vale tách biệt giữa bồn cá và bồn lọc để tháo vào tháo ra dễ vệ sinh.
Bồn lọc và bồn vi sinh là thùng nhựa 220L

Ở trong bồn lọc e tính bỏ đất nung làm vật liệu lọc sau thẩm thấu ngược qua bồn vi sinh là hạt kadnes. Sau khi qua bồn vi sinh sẽ cho trực tiếp qua khay trồng.
Mức chênh lệch tối đa của bồn cá là 40cm tính từ mặt thoáng. Nếu lượng nước thấp hơn 40cm hệ thống sẽ ngừng hoạt động.
Nước qua khay rau theo siphon sẽ xuống bồn hồi. Nước vào bồn hồi sẽ được bơm ngược lại bể cá.
Trên đây là chu trình e định chạy nhờ các bác góp ý cho e hoàn thiện hơn ạ.
Giữa các thùng và khay ko cần chênh nhau nhiều như vậy đâu bạn. Chênh ít sẽ tận dụng tối đa được thể tích thùng lọc. Cho thùng lọc thấp hơn hồ xíu. Nước trong lọc càng cao càng tốt. Ra khay cũng chỉ cần chênh 10cm là đủ. Chúc bạn sớm có rau ăn.