Thủy canh Xin Hỏi Lá Rau Bị Ố Vàng

Thảo luận trong 'Hỏi - Đáp - Chia sẻ kinh nghiệm làm vườn' bắt đầu bởi quocduy25588, 8/11/17.

1. quocduy25588

quocduy25588 Nông dân thời @
    • 3/1413

rau nhà e trồng thủy canh được 3 tuần rồi mà thấy lâu lớn quá.. nay lại bị vàng ố như trong hình.. mong mọi người giúp đỡ xem bị bệnh gì và giải quyết như thế nào ạ?? e để ppm 1000

:
    Chỉnh sửa cuối: 8/11/17
  2. quocduy25588

• 3/1413

sâurausâurau bác xem giúp dùm cháu với ạ!

3. caythuycanh79

caythuycanh79 Nông dân thời @
    • 3/1413

Cho mình xin góp ý về dụng cụ đo nồng độ hay pH của ddtc (bút hay thiết bị nào khác) khi mua về cần cân chỉnh lại ngay. Đảm bảo mua 5 cây bút đo cùng 1 hãng khi đo sẽ được 5 kết quả nồng độ khác nhau (dù bạn cân chỉnh chuẩn nhưng 1 ngày sau là đã sai số). Tốt nhất mỗi ngày cân chỉnh 1 lần nếu dùng bút đo mỗi ngày (trồng thủy canh không có khái niệm hên xui nhé bạn. Đó là lý do vì sao ở Nhật họ có cả trường học trồng cây thủy canh). Bạn nên kiểm tra lại bút xem hiện tại có đúng là 1000ppm.
    Chúc bạn trồng thủy canh luôn xanh tốt.

Đã trồng thủy canh là cây phải phát triển mỗi ngày. Càng chuẩn càng tốt.

• Thích Thích x 2
    Chỉnh sửa cuối: 11/11/17
  4. quocduy25588

• 3/1413

Cảm ơn @caythuycanh đã góp ý.. Bác Sâu rau chỉ mình hạ nồng độ ppm xuống 750 ( hiện tại mình để 650 :p) thì cây đỡ hơn rồi.. ko còn bị ố vàng nữa, nhưng những lá đã bị cháy vàng mình đã tỉa bớt lun rồi.. thường mình thấy ( có đọc qua đâu đó rồi ko nhớ :p) là cây cải để ppm là 1000-1200. mà ko hiểu sao cây nhà mình bị dư chất dinh dưỡng.. mình mới tập trồng vụ đầu, nên còn phải học hỏi nhiều kinh nghiệm lắm..
    tiện thể có thể hướng dẫn mình cách cân chỉnh lại dụng cụ đo nồng độ là sao ko ak?? mình thấy nó vẫn ổn.. đo nước mưa tầm 5ppm, nước sinh hoạt nhà mình là 8 - 10 ppm.