Aquaponic Xin Ít Gạch Về Xây Bể Aquaponic

Thảo luận trong 'Aquaponics' bắt đầu bởi lsbanmaixanh, 17/8/16.

1. lsbanmaixanh

lsbanmaixanh Nông dân thời @
    • 43/1413

Xin chào các bác trong diễn đàn VRX.

Tình hình sau thời gian tàu ngầm trên diễn đàn em có tích góp được ít kinh nghiệm nhưng chưa được là bao. Hiện giờ em đang muốn làm 1 hệ Aquaponics bằng cách xây tường với diện tích dài 4m, rộng 1,1m và cao 1,1m. Trong này gồm có hồ cá, bồn lọc cặn và bồn vi sinh luôn.
    Hồ cá em xây hơi dốc về phía bồn lọc cặn. Ở đây em trừa 1 lỗ để cho cặn xả xuống bồn lọc cặn. Lỗ này tầm khoảng 10cm x 20cm. chỗ này có gắn lưới không cho cá xuống đây và gắn thêm 1 miếng nhựa có thể đóng mở để vệ sinh bồn lọc cặn. Ở đầu cao bồn cá có ống xả tràn của bồn nhựa 220L có thể điều chỉnh lưu lượng để gom phân cá lúc phân tồn đọng nhiều.
    Bồn lọc cặn em xây thấp hơn chỗ thấp nhất của bồn cá khoảng 10cm với mục đích gom phân cá
    dễ hơn Ở đây có gắn ống xả cặn Phi 42.Ở bồn lọc cặn khoảng 30cm phía dưới em để khoảng trống. Ở mức
    30cm em làm lưới lọc cho nước thấm ngược lên để chảy qua bồn vi sinh còn phân cá bị giữ lại. Tỉnh thoảng
    mình xả cặn để kiểm tra lượng cặn. Phía trên mực 30cm em trừa tiếp 1 lỗ tầm 10cm x 20cm để cho nước
    chảy qua bồn vi sinh
    Bồn vi sinh em trừa tiếp 30cm phía dưới cho vi sinh trú ngụ và làm tiếp 1 cái gờ để bỏ lưới lọc và
    bơm ở đây. Em làm theo hình thức 3 bồn thông nhau để hạn chế sự giao động mạnh của bồn cá. Và em nghĩ
    10cm x 20 cm của mấy chỗ thông nhau sẽ đủ nước cho máy bơm rồi.

Ở mô hình này em chế thêm bồn 220L và mỗi khay trồng 1 bình 5L với mục đích sau:
    Bơm nước từ bồn vi sinh em sẽ cho đi theo 2 đường và khống chế bằng 2 van. Đường thứ 1 em cho
    chảy về các khay trồng rau. Đường thứ 2 em cho chảy lên bồn 220L
    Đường thứ 1 ai cũng hiểu rõ rồi nên e không nói thêm. em chỉ nói thêm đường nước thư 2.
    Đường nước thứ 2 e cho lên bồn 220L. Bồn này sử dụng với mục đích cung cấp oxi cho cá bằng ống luôn
    luôn chảy ở đáy bồn 220L. Ở đáy bồn 220L em khoan 1 lỗ nhỏ để tận dụng cao độ cho nước chảy róc rách
    làm xáo trộn ở bồn cá nhằm hạn chế tối đa lượng cá chết do thiếu oxi. Ở phía trên bồn 220L em gắn thêm
    1 ống chống tràn. Ống này được gắn với các bình nhựa 5L và điểm kết thúc là đáy bồn cá.
    Em nói thêm về bình 5L là ở đầu các khay trồng rau em đặt thêm các bình nhựa có khoan 1 lỗ cực nhỏ. Lỗ
    này sẽ chảy lích rích và luôn luôn chảy nếu có nước với mục đích đề phòng ban ngày mất điện thì bình 5L
    này sẽ cung cấp nước cho khay trồng đề phòng trời nắng quá mà em tính trồng cây thân leo như mướp,
    bầu, bí... có lỗ thoát hơi nước lớn. Khi bình 5L này xả cộng với lượng nước ở điểm chết dưới của Siphon
    thì em nghĩ đủ cung cấp nước cho cây không bị héo trong vòng 1 ngày rồi. Và bình 5L này cũng ít quá
    không đủ cho chu kỳ ngập xả của Siphong.

Đây là tất cả tàu ngầm của em. Nhờ mấy bác vào từ vấn cho em được hoàn thiện. Gạch đá em nhận hết nhà
    em làm đang thiếu vật tư. Em xin cảm ơn.
    P/s: Em hỏi thêm là với thể tích bồn như vậy thì em trồng được bao nhiêu khay rau và nuôi được bao nhiêu cá ak

• Thích Thích x 7
    :
  2. HaiLongAn

HaiLongAn 0988 939 875
    • 93/1413

Bồn xi măng dài quá bạn làm dốc về 1 góc cũng khó gom hết phân cá .Bạn nên làm dốc vào giữa hồ ,sau đó lắp thêm 1 đường ống D90 ở giữa hồ

• Thích Thích x 3
    • Đồng ý Đồng ý x 1
  3. Cóng Công Công

Cóng Công Công TRE GIÀ MĂNG CHƯA MỌC Thành viên BQT
    • 363/1413

Nghề nghiệp:
    .....?
    IS ở Phú Mỹ à, đây ở Tân Phước nè, đồng hương rồi, cái hồ đã làm chưa hay chỉ bản vẽ, y tưởng ban đầu thôi ?

• Thích Thích x 1
  4. congpc

congpc CONG PHAM CHI
    • 363/1413

Hệ thống của bác phức tạp quá nhỉ??? Càng phức tạp bao nhiêu thì xử lý các vấn đề sẽ trở nên khó khăn. Em thấy bác cần xem lai thiết kế những điểm sau:

- Bể cá quá dài phân cá sẽ không chảy về bồn lọc được, Cách như bác HaiLongAnHaiLongAn nói hợp lý đó tức là tạo dốc 2 đầu về giữa bể rồi dùng ống PVC để hút phân cá sang bồn lọc cơ (dễ tháo ra vệ sinh và điều chỉnh sau này)
    - Thùng 220lit: nước bơm từ bể lên thùng này trong khi thùng này lại xả về bể cá -> không biết bao giờ thùng này mới đến ngưỡng tràn xuống mấy can 5lit??? Do vậy có sẵn thùng 220lit rồi thì lấy luôn thùng này để làm thùng hồi là chuẩn nhất (5 khay 100lit hết khoảng 200lit nước hơi đuối nhưng cái siphon ngập xả khác nhau nên có thể dùng tạm được) Như vậy: nước sẽ chảy từ bồn vi sinh sang thùng 220lit -> tại đây gắn máy bơm lên các khay trồng + 1 phần vào bể cá -> nước từ khay trồng lại chảy về bồn hồi (không cho nước chảy từ khay trồng về bể cá nha vì rất nhiều nhược điểm sau này sẽ trình bày sau)
    - Can 5lit không hợp lý, nếu mục đích chỉ duy trì nước cho rau không bị chết khô thì nên nghiên cứu phương án UPS dự phòng sẽ hay hơn.

Vài chia sẻ với bác.

• Thích Thích x 5
    Chỉnh sửa cuối: 18/8/16
  5. lsbanmaixanh

• 43/1413

Em tính xây nhà ở tân phú, phú mỹ bác ak. Đây chỉ là bản vẽ đang nhờ các bác lót gạch để điều chỉnh thêm. Bác đã làm chưa hôm nào em lên thăm quan chút
    --- Bài viết đã được gộp lại, 18/8/16 ---
    Cảm ơn sự nhiệt tình góp ý của bác. Em sẽ điều chỉnh lại xem

• Thích Thích x 1
  6. quocnguyen

quocnguyen Nông dân thời @
    • 28/1413

chào các bác cho em chen ngang xíu.Em cũng đang tàu ngầm muốn tự làm hệ aqua, các bác tư vấn hộ em,cái khay trồng rau em nên mua cái phuy cắt đôi hay là mua cái icb tank về cắt ra. phuy 325.000, tank 1.200.000

• Thích Thích x 1
  7. Cóng Công Công

Cóng Công Công TRE GIÀ MĂNG CHƯA MỌC Thành viên BQT
    • 363/1413

Nghề nghiệp:
    .....?
    Cá bắt từ hồ xây xi măng ở nhà, cái sơ đồ vẽ trên rối lắm mà không hiệu quả,

• Thích Thích x 9
  8. lsbanmaixanh

• 43/1413

Thì tất cả đang trên ý tưởng. Các bác đã đi trước rồi có kinh nghiệm nên em lên đây xin chỉ giáo. Nhờ bác tư vấn hộ em với :Cute Smiley7::Cute Smiley7::Cute Smiley7:

• Thích Thích x 1
  9. ky5725

ky5725 Nông dân thích trồng rau
    • 93/1413

Mình đang mong sẽ có ngày được như vầy.

• Thích Thích x 1
  10. nguyenminhqnh1

nguyenminhqnh1 Nông dân thích trồng rau
    • 93/1413

Phương án dốc về 1 phía với bể dài như của bác em thấy cũng ổn vì nếu như mọi người đóng góp đặt ống hút đáy ở giưã thì tốt nhưng với bể dài gom vào giữa sẽ khó (4mx1m), em thích phương án của bác vì dồn tất cả ống xả của khay rau ra 1 mặt phía bên kia của ống hút đáy thì khi nước từ khay rau chảy xuống vẫn đẩy phân về phía ống hút được mà. Phương án để ống hút đáy ở giữa theo em trong trường hợp này ko hợp lý
    Nếu bác để bồn lọc 220l lên trên thì sử dụng luôn bồn này làm bồn vi sinh, 2 bồn phía dưới dùng làm bồn lọc thô.
    Bồn 5L theo e cũng ko cần thiết vì tăng độ phức tạp mà ngiên cứu phương án UPS sẽ hay hơn vì chảy nhỏ giọt thấm được bao nhiêu đâu mà còn cứu được cá khi mất điện.
    Bác cho hình ảnh thiết kế mặt đứng nữa để tham khảo, phần bể của bác gần giống của em, bác tham khảo

• Thích Thích x 4